ขอคำแนะนำในการ เชื่่อม 2 Asterisk sever ครับ

Asterisk Opensource IP Pbx

Re: ขอคำแนะนำในการ เชื่่อม 2 Asterisk sever ครับ

โพสต์โดย nottycrazy2 » 17 มี.ค. 2011 23:36

:D ทำการ ping http://www.ku.ac.th , http://www.google.com ได้หมดครับ ^^
รูปภาพ

ผมเลยทำการลอง ping http://www.hotmail.com ต่อครับ ไม่ขึ้นครับ
รูปภาพ

แต่คิดว่า sever ผมน่าจะเซ็ท name sever แล้วใช่ไหมครับ สรุปว่า ณ ตอนนี้เครื่องผมออกเน็ทได้ครับผม :)

สรุปว่าใช้ dtmfmode = auto แล้ว เวลาโทรข้าม server ก็ยังกด # ไม่เวอร์คใช่ป่ะครับ แล้วกดเลขอื่นได้ป่ะ ที่ไม่ใช่ #
ตามความคิดผมพี่หนุ่ยถามคงหมายถึงตอนที่ผมกด *99 เข้าไปฟังข้อความที่ฝากไว้รึป่าวครับ ถ้าใช่ก็คือ สามารถทำรายการทั้งหมดได้ปกติครับผม(กดได้ทุกเลขครับ) แต่ที่ผมหมายถึงคือเวลาเราโทรจาก A ไป B แล้ว B สายไม่ว่าง A ทำการฝากข้อความ ทีนี้เมื่อเราฝากข้อความเสร็จ เราก็จะกด # ให้ระบบบันทึกและตัดสายของเราครับ ระบบจะ "Thank You" แล้วสายก็ตัด ตามปกติจะเป็นเช่นนี้ใช่ไหมครับ (คิดว่าคงเข้าใจตรงกัน :D )
แต่ตอนนี้เมื่อกด # เพื่อจบการบันทึกข้อความเสียงระบบจะไม่ตัดสายของเราครับ และจะบอกให้เราทำรายการใหม่ ประมาณนี้ครับ แต่ก็มีข้อความฝากเข้าไปยังระบบนะครับผม ในกรณีโทรใน sever เดียวกัน จะไม่เกิดปัญหานี่ครับผม
ยังไงก็รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับพี่ ขอบคุณครับ
nottycrazy2
Silver Member

Re: ขอคำแนะนำในการ เชื่่อม 2 Asterisk sever ครับ

โพสต์โดย nottycrazy2 » 18 มี.ค. 2011 02:10

ผมลอง ping http://www.gmail.com ครับได้ผลดังนี้

http://image.ohozaa.com/show.php?id=30f ... 289975fea2 (พอดีรูปมันยาวครับพี่)

และไฟล์ voicemail.conf
โค้ด: เลือกทั้งหมด
[general]

format=wav49|gsm
serveremail=notty_crazy2@hotmail.com
attach=yes
attachfmt=wav49|gsm
saycid=yes
sayduration=yes

emailsubject=[PBX]: New message ${VM_MSGNUM} in mailbox ${VM_MAILBOX}
emailbody=Dear ${VM_NAME}:\n\n\tjust wanted to let you know you were just left a ${VM_DUR} long message (number ${VM_MSGNUM})\nin mailbox ${VM_MAILBOX} from ${VM_CALLERID}, on ${VM_DATE}, so you might\nwant to check it when you get a chance. Thanks!\n\n\t\t\t\t--Mailbox  Service\n

emaildateformat=%A, %d %B %Y at %H:%M:%S
mailcmd=/usr/sbin/sendmail -t
tz=Asia/Bangkok

[voip4share]

2000 =>2000, Notty, notty_crazy2@hotmail.com

ผมจึงคิดว่าเมื่อมีการฝากข้อความเข้าระบบ จะมีการแจ้งไปยัง e-mail แต่ปรากฏว่าไม่มีเมลใดๆเลยครับผม
nottycrazy2

โพสต์โดย nuiz » 18 มี.ค. 2011 07:55

ครับ สรุปว่า
- เครื่องออกเน็ตได้ และสามารถ resolv ชื่อโดเมนเนมได้ ตัดปัญหาไปได้อย่างนึง
- ที่กด # แล้ว server ฝั่งโน้นไม่รับรู้ เป็นเพราะยังกด dtmf ข้าม server ไม่ได้ ปัญหาจาก dtmfmode= หน่ะครับ ลอง dtmfmode=rfc2833 อีกที หรือ dtmfmode=info ดูครับ เพราะถ้าทำให้มันไม่เวอร์คก็จะกด dtmf ข้าม server ไม่ได้

- ส่วนเรื่องส่งเมล์ เดี๋ยวว่างๆเทสให้ครับ หรือรอท่านอื่นๆมาอัพเดท
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย nottycrazy2 » 18 มี.ค. 2011 12:16

ครับผมพี่หนุ่ยเด๋วลองดูครับ ขอบคุณมากๆครับผม
nottycrazy2

โพสต์โดย nuiz » 18 มี.ค. 2011 16:43

ลืมไปเลยครับ
ในเครื่องเซอร์เวอร์มีโปรแกรมส่งเมล์หรือเปล่าครับ หรือว่ามันทำงานอยู่หรือเปล่า ใน Linux มันจะมีโปรแกรม sendmail อยู่ครับ ซึ่ง Asterisk มันจะเรียกคำสั่ง sendmail ตอนที่มันจะส่งเมล์ออกครับ

ถ้าไม่มีโปรแกรม sendmail อยู่ ก็ใช้ mail server ตัวไหนก็ได้ครับ เช่น postfix หรือไม่ก็ exim หรือไม่ก็ qmail แล้วไปแก้ไขวิธีการเรียกโปรแกรม mail ในไฟล์ /etc/asterisk/voicemail.conf บรรทัด mailcmd
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย nottycrazy2 » 19 มี.ค. 2011 22:17

สวัสดีครับพี่หนุ่ย
ผมลองใช้คำสั่ง sudo apt-cache packagenames เพื่อดู package ที่ติดตั้งไปแล้ว ปรากฏว่าไม่ได้ เลยลอง sudo apt-cache search sendmail ดูครับได้ผลดังนี้ รูปภาพ

postfix ก้มีนะครับ รูปภาพ

แต่ไหงลองใช้คำสั่ง service sendmail restart กลับได้ผลดังนี้
รูปภาพ

สรุปคือผมเลยงงว่ามันมีเจ้าตัว sendmail ในเครื่องผมหรือปล่าว ถ้าไม่มีจะสามารถติดตั้งได้จากไหนบ้างครับพี่ ต้องออกตัวเลยครับว่ามือใหม่ซิงๆ :) รบกวนขอแนะนำด้วยขอรับกระผม
nottycrazy2

โพสต์โดย nuiz » 19 มี.ค. 2011 23:13

อันนี้เป็น Linux ตัวไหนครับ เป็น Debian หรือเปล่า เห็นมีคำสั่ง apt-

เช็คว่าโปรแกรม mail รันอยู่หรือเปล่า คำสั่งมาตรฐานครับ คือ เช็คว่าพอร์ตเบอร์ 25 รันอยู่หรือเปล่า

netstat -ln | grep 25

ถ้ามี mail server รันอยู่ ก็จะได้ประมาณนี้ครับ (อันนี้ผมเอามาจากเครื่องผมเอง เป็น CentOS ซึ่งไม่ได้ทำอะไรเกี่ยวกับ mail server เลย มันมี sendmail ติดตั้งอยู่และสตาร์ททุกครั้งที่เปิดเครื่อง ย้ำว่าไม่ได้เซ็ตอะไรใน sendmail เลย แต่โปรแกรมอื่นๆเช่น Fail2Ban, DenyHosts มันก็สามารถส่ง mail เข้าเมล์ผมได้ ตอนนที่มันบล๊อกไอพีแปลกปลอม เป็นการคอนเฟิร์มนะครับว่าไม่ต้องเซ็ตอะไรใน sendmail เลยโปรแกรมอื่นก็เรียกใช้มันส่งเมล์ออกไปข้างนอกได้)

tcp 0 0 127.0.0.1:25 0.0.0.0:* LISTEN

ผมไม่ถนัด Debian อ่ะครับ คงต้อง search ใน google แล้วหล่ะว่าจะติดตั้ง mail server ยังไง ถ้ายังไม่ติดตั้ง หรือจะทำให้มันรันได้ยังไง ถ้ามันยังไม่รัน
nuiz

โพสต์โดย nottycrazy2 » 25 มี.ค. 2011 18:17

สวัสดีครับพี่หนุ่ย ขอโทดทีครับที่หายไปนาน พอดีกำลังวุ่นๆกับการอัดไฟล์เสียงภาษาไทยครับ พี่ครับ ผมลองไปคอนฟิก sever ตัวอื่นดูแล้วปรากฎแบบนี้ครับใน asterisk 1.6.2.5 ผมใช้ iax2 show peers ปรากฏว่า iax ของทั้งสองฝั่ง เป็น Unreachable น่ะครับ ไม่ทราบว่าจะเป็นที่ asterisk ไหมครับ เพราผมก้เอา code ตัวเดิมทั้งหมดที่ลองทำแล้วว่าเวิค ไปใส่ แต่กลับโทรข้าม sever ไม่ได้น่ะครับพี่
รูปภาพ

ตัวเดิมจะขึ้นว่าเชื่อมต่อกันได้ครับ

รูปภาพ
nottycrazy2

โพสต์โดย nuiz » 26 มี.ค. 2011 01:47

ถ้าเห็นเป็น UNREACHABLE แบบนี้ จะโทรเข้าไปไม่ได้ครับ ผมดู IP แล้วมันเป็นคนละวงหรือเปล่าครับ มัน Ping กันเจอมั๊ย

ถ้าเป็น LAN เดียวกัน ตอนคอนฟิก IP ใช้ Subnet Mask อะไรครับ ผมเห็น IP เป็น 10.x.x.x ถ้าใช้ Subnet mask เป็น 255.0.0.0 ถือเป็นวงเดียวกัน ก็คอนเน็คกันได้เลย แต่ถ้าใช้ 255.255.x.x หรือ 255.255.255.x จะเป็นคนละวง ต้องใช้ Router มา Route เส้นทางให้

อาการ UNREACHABLE แบบนี้มักเกิดจาก Asterisk ส่ง Message OPTIONS ไปหาแล้วไม่มี Response กลับมา มันอาจจะเป็นเพราะว่า มันไปหากันไม่ได้ โดนบล๊อกไว้

ลองเช็คเน็ตเวอร์คดูครับ

และถ้า Asterisk สองตัวนี้ PING กันเจอ หรือ Remote ข้ามไปข้ามมาได้ แต่ก็ยังเห็นเป็น UNREACHABLE อยู่ ให้แก้ไขโดยเซ็ตบรรทัด

qualify = no

ก็จะแก้ปัญหาได้
nuiz

โพสต์โดย nottycrazy2 » 27 มี.ค. 2011 18:59

ขอบคุณครับพี่หนุ่ย ต่อจากวันนั้นผมเลยทำการลง asterisk ตัวเดียวกับ sever ที่เขาใช้อยู่ดูแล้วผมลองคินฟิก ปรากฏว่าโทรข้ามกันไปมาได้ปกติครับ
ผมเลยไม่แน่ใจว่าเขาไปตั้งค่าอะไรไว้ไหม พอดีรีบด้วยครับ เลยไม่ได้ดูระเอียด เดี๋ยวจะลองเปลี่ยน บรรทัด qualify=no ตามที่พี่บอกลองดูครับ ได้ผลยังไงผมจะกลับมารายงานครับผม
nottycrazy2

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server