ขอคำแนะนำในการ เชื่่อม 2 Asterisk sever ครับ

Asterisk Opensource IP Pbx

Re: ขอคำแนะนำในการ เชื่่อม 2 Asterisk sever ครับ

โพสต์โดย nottycrazy2 » 30 มี.ค. 2011 13:49

สวัสดีครับพี่หนุ่ย ผมได้ลองทำตามคำแนะนำของพี่แล้วคือการ แก้บรรทัด qualify = no ก็ยังไม่เวิคครับ โทรข้าม sever ไม่ได้ คือ ip เครื่อง a = 10.0.2.10 ip เครื่อง b = 10.0.2.20 subnet 255.255.255.0 เหมือนกันครับ ผมทำการรีโมทจากเครื่องของผม ip 10.257.x เข้าไปทำการคอนฟิก เครื่องทั้ง 2 ได้ปกติ เครื่องทั้งสองสามารถโทรในฝั่งของตนเองได้ปกติทุกอย่าง แต่กลับโทรข้ามจากฝั่ง a ไป b หรือ b ไป a ได้ ผมเลย งงๆครับ โดยที่คอนฟิกผมไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยนอกจาก ip ของ host ของแต่ละฝั่งให้ยิงไปที่ฝั่งตรงข้ามใน context [tosever A] และ [tosever B] ครับ
ปัญหาอีกอย่างที่ผมได้พบไม่ทราบว่าพี่เคยเป็นไหมนะครับ คือ ผมนำเอา soft phone register ไปยัง sever ทั้งสอง จาก เครื่องผม ip 10.2.5.x ไปยัง 10.0.2.10,20 จะสามารถใช้ได้แค่ soft phone ของ x - lite เจ้าเดียวครับที่สามารถ regis ติด แต่ของ zoiper จะ regis ไม่ติดเลย ขึ้น registering ตลอดเลยครับ พอผมเข้า asterisk -r ใช้คำสั่ง sip set debug on ก็จะเห็น message นี่ครับ
โค้ด: เลือกทั้งหมด
Really destroying SIP dialog 'ODEyNjliZTg5M2MwMDkyOTg0Y2I5ZDgyMzJlOGYwMjg.' Method: REGISTER
ผมเลยลองเปิด sever ของผมที่ทำอยู่ก่อนแล้วแล้วลอง regis ดูครับ ในวง ip 10.2.7.x เดียวกัน ถึงจะสามารถ ใช้ zoiper register ได้ครับ ผมเลยสรุปว่า zoiper น่าจะไม่สามารถ register ข้ามวง ได้หรือปล่าว หรือมีไฟล์ที่สามารถเข้าไปแก้ให้ sip รองรับ soft ได้เพิ่มขึ้นไหมครับผม รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับพี่
nottycrazy2
Silver Member

Re: ขอคำแนะนำในการ เชื่่อม 2 Asterisk sever ครับ

โพสต์โดย nuiz » 30 มี.ค. 2011 15:06

Zoiper ก็ใช้งานอยู่นะครับ ไม่มีปัญหาอะไร ได้ทั้ง SIP และ IAX2
X-Lite เป็น SIP อย่างเดียว
ส่วน Zoiper คอนฟิกได้ทั้ง SIP และ IAX2 คอนฟิกใช้งานทั้งคู่เลยก็ได้ ลองเช็คอนฟิกดูครับ
และเมคชัวร์ว่าตอนคอนฟิกเบอร์ extension ที่เป็นของ type=friend ไม่ได้ใส่ ip address ไว้

พอจะมีวิธีให้ผม remote เข้าไปดูเครื่องได้ป่าวครับ อยากลองดูว่ามันติดอะไรตรงไหน ผมอยู่ข้างนอกก็ไม่รู้จะทำอะไรตรงไหนเหมือนกัน
ถ้าได้ก็ส่งข้อมูล ip, user, pass เข้า email มาเลยครับ จะเข้าทาง secure shell

iamaladin@gmail.com
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย nottycrazy2 » 05 เม.ย. 2011 16:11

สวัสดีครับพี่หนุ่ย ตอนนี้ผมได้ทดลอง คอนฟิก ให้ sever A ip 10.0.2.x โทรไปยัง sever B ip 10.2.5.x ครับผม :D โดยปกติที่ผมลองนั้น ได้ลองสร้างทั้ง sever A , B ขึ้นที่วง ip 10.2.5.x ด้วยกันทั้งคู่ เลยทำให้โทรหากันได้ แต่มาคราวนี้ข้ามวงกันครับ เลยชักไม่แน่ใจว่าจะได้ ก็เลยทำการทดลองตามที่คาดไว้ครับ โทรไม่ได้ ฮาๆๆๆ พอกดโทรออกจาก softphone ก้จะไม่สามารถโทรออกได้ครับ (โทรจาก 2000 ไป 1000 ) B ไป A

รูปภาพ

พอไปดูในคอนโซลของ asterisk ก็จะเป็นแบบนี้ครับ

รูปภาพ

การคอนฟิกก็
Sever A
iax.conf
;this is an iax configuration for SeverA headoffice      "Sever A"

[general]
bindaddress=0.0.0.0:4569
iaxcompact=yes
delayreject=yes
amaflags=default
bandwidth=high
autokill= yes
codecpriority=host
minregexpire=60
maxregexpire=3600
authdebug=no
autokill=yes
trunktimestamps=no
trunkfreq=20

;register=> from_SeverA:2222@10.2.5.34

[guest]
type=friend
context=default
callerid="Guest IAX User"

[from_SeverB]

;for receiving inbound calls from SeverB office -    "From Sever B"

type=friend
auth=md5
context=inbound
secret=4444
disallow=all
allow=gsm
allow=ulaw
allow=alaw

[to_SeverB]

;for making outbound calls to SeverB office -        "To Sever B"

type=peer
auth=md5
secret=2222
host=10.2.5.34
username=from_SeverA
qualify=yes
allow=gsm
allow=ulaw
allow=alaw

sip.conf
[general]

notifymimetype=application/simple-message-summary
vmexten=*99

language=en

[1000]
username=1000
type=friend
host=dynamic
context=phones
secret=1234
callerid="Client 1000" <ServerA_1000>
auth=md5
qualify=yes
port=5060
allow=gsm
allow=ulaw
allow=alaw
nat=yes

extension.conf
[general]
static=yes
writeprotect=no
clearglobalvars=no

[globals]
CONSOLE=Console/dsp

TRY=3

[inbound]
include => phones

[phones]
include => outbound
exten => _1XXX,1,Dial(SIP/${EXTEN},20,tT)
exten => _1XXX,n,VoiceMail(${EXTEN}@voip4share,u)
exten => _1XXX,102,VoiceMail(${EXTEN}@voip4share,b)

[outbound]
exten => _2XXX,1,Dial(IAX2/to_SeverB/${EXTEN},20,tT)
exten => _2XXX,n,Hangup

Sever B
iax.conf

;this is an iax configuration for SeverB branch office         "Sever B"

[general]

bindaddress=0.0.0.0:4569
iaxcompact=yes
delayreject=yes
amaflags=default
bandwidth=high
autokill= yes
codecpriority=host
minregexpire=60
maxregexpire=3600
authdebug=no
autokill=yes
trunktimestamps=no
trunkfreq=20

;register => from_SeverB:4444@10.0.2.32

[guest]
type=friend
context=default
callerid="Guest IAX User"

[from_SeverA]

;for inbound from SeverA headoffice - 10.0.2.32      "From Sever A"

type=friend
auth=md5
context=inbound
secret=2222
disall=all
allow=gsm
allow=ulaw
allow=alaw

[to_SeverA]
;for outbound call to SeverA headoffice - 10.0.2.32   "To A"
type=peer
auth=md5
secret=4444
host=10.0.2.32
username=from_SeverB
qualify=yes
allow=gsm
allow=ulaw
allow=alaw

sip.conf
[general]

notifymimetype=application/simple-message-summary
vmexten=*99

language=en

[2000]
username=2000
type=friend
host=dynamic
context=phones
secret=1234
callerid="Client 2000" <SeverB_2000>
auth=md5
qualify=yes
port=5060
allow=gsm
allow=ulaw
allow=alaw
nat=yes

extension.conf

[general]
static=yes
writeprotect=no
clearglobalvars=no

[globals]
CONSOLE=Console/dsp

TRY=3

[inbound]
include => phones

[phones]
include => outbound
exten => _1XXX,1,Dial(SIP/${EXTEN},20,tT)
exten => _1XXX,n,VoiceMail(${EXTEN}@voip4share,u)
exten => _1XXX,102,VoiceMail(${EXTEN}@voip4share,b)

[outbound]
exten => _2XXX,1,Dial(IAX2/to_SeverA/${EXTEN},20,tT)
exten => _2XXX,n,Hangup

ครับ นี่เป็นคอนฟิกทั้งหมดของผมครับ ที่เห็นใน extension.conf จะมีการฝากข้อความอัตโนมัติด้วยครับ จึงเป็นแบบนั้น ^^ ผมลองมาหลายวันก้ยังไม่เวิคยังไงรบกวนพี่ช่วยแนะนำด้วยครับผม
nottycrazy2

โพสต์โดย nuiz » 05 เม.ย. 2011 17:31

อยู่กันคนละวง ping กันเจอมั๊ย รีโมทได้มั๊ย และคำสั่ง sip show peers หรือ iax2 show peers โชว์ออกมายังไงครับ

ทำ voip มันต้องรู้และแก้ปัญหาทางด้าน networking, network security ด้วย เอาแค่ basic ก็พอ ไม่งั้นจะไม่ค่อยราบรื่นเท่าไหร่
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย nottycrazy2 » 08 เม.ย. 2011 16:55

nuiz เขียน:อยู่กันคนละวง ping กันเจอมั๊ย รีโมทได้มั๊ย และคำสั่ง sip show peers หรือ iax2 show peers โชว์ออกมายังไงครับ

ทำ voip มันต้องรู้และแก้ปัญหาทางด้าน networking, network security ด้วย เอาแค่ basic ก็พอ ไม่งั้นจะไม่ค่อยราบรื่นเท่าไหร่

สวัสดีครับพี่หนุ่ย :D ทำการ ping ข้ามทั้ง 2 sever ได้ปกติครับ และทำการ putty เข้าไปใช้งานในปกติเช่นกันครับ เพราะผมใช้ในการคอนฟิกอยู่ตลอดครับผม นี่เป็น iax2 show peers ของทั้งสองเครื่องครับพี่

severA

รูปภาพ

severB

รูปภาพ

ส่วนนี่เป็น fire wall จากคำสั่ง iptables -L ครับ

รูปภาพ

ครับพี่
nottycrazy2

โพสต์โดย nuiz » 09 เม.ย. 2011 18:29

งั้นตัดปัญหาเรื่อง network connection ไปได้ อีกทั้ง firewall ก็ไม่ได้ enable ไว้ ก็ตัดปัญหาเรื่องถูก block

ว่าแต่ ping จาก server นึงไปอีกเซอร์เวอร์นึงนะครับ ไม่ใช่ ping จาก pc ไปหาเซอร์เวอร์ หรือ ping จาก server ไปหา pc
nuiz

โพสต์โดย nottycrazy2 » 12 เม.ย. 2011 11:03

ใช่ครับพี่หนุ่ย ping จาก Sever ไป Sever ครับ ผม
nottycrazy2

โพสต์โดย nottycrazy2 » 27 เม.ย. 2011 23:49

สวัสดีครับพี่หนุ่ย ไม่ได้คุยกันนานเลยครับพี่ :) วันนี้มีเรื่องรบกวนถามอีกแล้วครับผม :o ผมได้ทำการศึกษากระทู้นี้ครับ post523.html?hilit=zaptel#p523
แล้วตอนนี้ผมลองติดตั้งการ์ด fxo x100p ใน pc ของผมซึ่งผมลง asterisk ใน virtual box และได้ลง ubuntu server 10.10 ไว้ครับครับ ไม่ทราบว่า asterisk จะสามารถ detect การ์ด x100p ของผมได้ไหมครับโดยผ่าน v.box หรือต้องทำการลงเป็น ubuntu sever จริงๆในเครื่อง pc นี้ถึงจะสามารถเขียนเชื่อมต่อกับการ์ดได้น่ะครับผม ผมทำถึงขั้นตอนที่ 3 ครับ ใช้คำสั่ง lspci ได้ผลดังนี้ครับ
รูปภาพ

ระบบไม่เจอการ์ด x100p ใช่ไหมครับแบบนี้
nottycrazy2

โพสต์โดย nuiz » 28 เม.ย. 2011 00:47

ไม่เจอการ์ดครับ

ผมเคยลงบน CentOS ผ่าน VMware ก็มองไม่เห็นการ์ดเหมือนกันครับ แต่พอลงแบบเพียวๆไม่ได้ผ่าน VMware เห็นปกติครับ
nuiz

โพสต์โดย nottycrazy2 » 28 เม.ย. 2011 14:57

nuiz เขียน:ไม่เจอการ์ดครับ

ผมเคยลงบน CentOS ผ่าน VMware ก็มองไม่เห็นการ์ดเหมือนกันครับ แต่พอลงแบบเพียวๆไม่ได้ผ่าน VMware เห็นปกติครับ

ขอบคุณครับพี่หนุ่ย เดี่ยวลองหามางอื่นลองดูครับ ผมก่อว่าไม่เจอเสียที :)
nottycrazy2

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server