ขอคำแนะนำในการ เชื่่อม 2 Asterisk sever ครับ

Asterisk Opensource IP Pbx

Re: ขอคำแนะนำในการ เชื่่อม 2 Asterisk sever ครับ

โพสต์โดย nottycrazy2 » 03 มี.ค. 2011 00:22

nuiz เขียน:เป็นปัญหาจาก context ครับ
อันนี้ผมสรุปมาจากข้อมูลที่ให้มา
-ServerA-
ไฟล์ iax.conf
[osaka]
context = osaka_incoming

[2001]
context = phones

ไฟล์ extensions.conf
[internal]
exten => _2XXX,1,...

[phones]
include => internal
include => remote

[toronto_incoming]

-ServerB-
ไฟล์ iax.conf

[toronto]
context = toronto_incoming

[1001]
context = phones

ไฟล์ extensions.conf

[internal]
exten => _1XXX,1,...

[phones]
include => external

[osaka_incoming]

จะเห็นว่า เวลาโทรจากเบอร์ 1001 ไปหา 2001 มันเป็นการส่งจาก ServerB ไปยัง ServerA
พอไปถึง ServerA มันจะเข้าไฟล์ iax.conf ก่อน และเข้าไปที่ [osaka] และมันจะมองเห็นบรรทัด context=osaka_incoming
แต่ว่าในไฟล์ extensions.conf ปรากฏว่าไม่มี [osaka_incoming] อยู่เลยครับ ทำให้มัน fail

ที่ไไฟล์ extensions.conf ฝั่ง Server A ต้องแก้ [toronto_incoming] เป็น [osaka_incoming] ครับ

และที่ฝั่ง Server B ก็ต้องแก้แบบนี้

อ่อ บรรทัด fromuser นี่ก็ใส่ ; ไปเลยครับ :D

ผมได้ทำการแก้ไขไฟล์ extension.conf ตามที่พี่ nuiz ได้แนะนำแล้วนะครับ ผลออกมาเกิด error ดังเดิมน่ะครับ มันบอกว่า I don't know how to authenticate 1001 to 192.168.1.70 ครับผม :(

แต่ยังไงก็ต้องขอขอบคุณพี่ nuiz มากๆครับที่ช่วยแนะนำครับ ผมจะพยายามหาทางต่อไป ขอบคุณครับ ถ้ามีวิธีอื่นช่วยแนะนำด้วยครับ :D
nottycrazy2
Silver Member

Re: ขอคำแนะนำในการ เชื่่อม 2 Asterisk sever ครับ

โพสต์โดย nottycrazy2 » 03 มี.ค. 2011 00:40

อันนี้ไฟล์ Extension.conf ครับ
Server A
รูปภาพ

Server B
รูปภาพ

ปล.ผมเคยลองทำแบบนี้กับ sip protocol เหมือนกันครับ แต่ผลก็แแกมาเหมือนกันคือ เมื่อใส่ secret เข้าไปแล้ว ทำให้โทรหากันไม่ได้
ตอนที่ยังไม่ใส่ secret โทรหากันได้ปกติครับ
nottycrazy2

โพสต์โดย nuiz » 03 มี.ค. 2011 09:13

อันนี้ผมไปหาจาก net มาให้ครับ ที่ไฟล์ iax.conf ให้ทำแบบนี้

[toronto]

type=peer
trunk=yes

และอีกฝั่งนึง

[osaka]
type=peer
trunk=yes

และอ่านข้อมูลนี้ด้วยครับ เผื่อมีประโยชน์ http://www.voip-info.org/wiki/view/Aste ... entication
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย nottycrazy2 » 03 มี.ค. 2011 13:35

ผมลองทำตามคำแนะนำข้างต้นแล้วครับพี่ nuiz ปรากฏว่าไม่เวิ๊คเช่นเดิม ขึ้น Warning I don't know how to authenticate เหมือนเดิมครับ ผมกำลังหาวิธีอื่นตามลิ้งที่พี่แนะนำมาครับผม
ขอบคุณครับพี่ nuiz
nottycrazy2

โพสต์โดย nuiz » 03 มี.ค. 2011 18:02

ครับ ยอมแพ้ครับ :D
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย nottycrazy2 » 03 มี.ค. 2011 21:50

:D ไม่เป็นไรครับพี่ nuiz ยังไงผมก็จะพยายามต่อไป เพราะมันต้องทำให้ได้จริงๆครับ ฮาๆๆ ยังไงๆ ก็ต้องขอบคุณพี่ nuiz มากๆครับ ทำให้ผมได้รู้อะไรๆ เพิ่มขึ้นมาเยอะเลยครับผม ถ้ามีอะไรแนะนำ ยินดีครับผม ปล.ถ้าเป็น sip พี่ได้ไหมครับ ถ้ายังไงรบกวนหน่อยครับผม
nottycrazy2

โพสต์โดย nuiz » 03 มี.ค. 2011 22:04

sip พอได้อยู่ครับ ลองแก้เป็น sip ดูอีกทีครับ แต่ระหว่าง serverA กับ serverB ถ้ามันไม่ต้องรีจิสเตอร์กันได้ป่ะครับ หรือว่าไม่ได้
nuiz

โพสต์โดย nottycrazy2 » 03 มี.ค. 2011 22:12

ถ้าไม่รีจิสเตอร์กัน เราสามารถโทรข้าม sever ด้วยวิธีใดเหรอครับ ผมไม่ทราบ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
nottycrazy2

โพสต์โดย nuiz » 04 มี.ค. 2011 01:38

ส่งระหว่าง server-to-server ไม่ต้อง register เรียกว่า ip based authentication ครับ คือเช็คจาก ip address ในบรรทัด host= เลย

sip.conf ฝั่ง server osaka

[toronto]
host= ip_address_of_toronto
port=5060
insecure=port,invite
disallow=all
allow=gsm,ulaw,alaw
context=toronto_incoming

ไม่ต้องมี register

extensions.conf ฝั่ง server osaka

[toronto_incoming]

sip.conf ฝั่ง server toronto

[osaka]
host= ip_address_of_osaka
port=5060
insecure=port,invite
disallow=all
allow=gsm,ulaw,alaw
context=osaka_incoming

ไม่ต้องมี register

extensions.conf

[osaka_incoming]

ระวังเรื่อง context ด้วยนะครับ ในไฟล์ sip.conf เอาไว้สำหรับตอนโทรเข้ามา incoming call ต้องไล่ดูว่ามันโยงไปถึง context ในไฟล์ extensions.conf ได้มั๊ย ต้องได้ครับ ไม่งั้นจะโทรไม่เข้า
nuiz

โพสต์โดย nottycrazy2 » 05 มี.ค. 2011 03:12

ขอบคุณพี่ nuiz มากครับ เด๋วผมขอลองก่อนนะครับ ถ้าได้หรือติดยังไงจะเรียนให้ทราบอีกที่ครับผม (ช่วงนี้มีงานเยอะมากเลยครับ)
ขอบคุณครับ
nottycrazy2

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server