ไฟล์เสียงของ Asterisk ฟอร์แม๊ต SLN

Asterisk Opensource IP Pbx

ไฟล์เสียงของ Asterisk ฟอร์แม๊ต SLN

โพสต์โดย nuiz » 28 มี.ค. 2010 23:57

SLIN ย่อมาจาก SLINEAR
ไฟล์เสียงฟอร์แม๊ต SLN เป็นไฟล์รูปแบบดั้งเดิมของ Asterisk มีคุณภาพดีที่สุด ดีกว่าไฟล์เสียงในรูปแบบอื่นๆเลยครับ ซีพียูเครื่องไม่โหลดมาก (ไม่เชื่อลองเข้า Asterisk Console แล้วพิมพ์คำสั่ง core show translation แล้วเปรียบเทียบดูนะครับ) ไม่รู้สึกว่าเสียงมีดีเลย์ ซึ่งไฟล์เสียงแบบนี้ยังไม่ได้ถูกบีบอัดด้วย Codecไหนๆเลย และเมื่อจะใช้งาน Asterisk จะบีบอัดไฟล์เสียงเหล่านี้ด้วย Codec ที่เหมาะสมกับแต่ละแชนแนล ยกตัวอย่างเช่น ถ้ากำลังติดต่อกับแชนแนลที่ใช้ G.729 มันก็จะบีบอัดด้วยโคเด็ค G.729 เป็นต้น ซึ่งไฟล์เสียงรูปแบบ SLN นี้จึงเหมาะกับระบบที่ต้องรองรับ Codec หลายๆแบบนะครับ เราจะได้ไม่ต้องติดตั้งไฟล์เสียงหลายๆรูปแบบให้เปลืองเนื่้อที่ฮาร์ดดิสก์ เพราะการแปลงจาก Codec หนึ่งไปเป็นอีก Codec หนึ่งก็ย่อมทำให้คุณภาพเสียงด้อยลงไปไม่มากก็น้อยนะครับ

ไฟล์เสียงฟอร์แม๊ต SLN นี้จะมีเฉพาะพร้อมท์เสียงของ Asterisk เท่านั้นนะครับ โดยที่ Asterisk สามารถบีบอัดไฟล์ SLN ไปเป็น G.729, G.723, G.711 ได้โดยผ่านกระบวนการ Codec Translation แต่สำหรับกรณีที่ Client ติดต่อกับ Client โดยผ่าน Asterisk จะไม่ได้ใช้ฟอร์แม๊ต SLN นะครับเพราะว่าไม่ได้ยินพร้อมท์เสียงของ Asterisk

ถ้าเรามีไฟล์เสียงฟอร์แม๊ต WAV ก็สามารถแปลงไปเป็นฟอร์แม๊ต SLN ได้ด้วยโปรแกรม sox

โค้ด: เลือกทั้งหมด
sox hello.wav -t raw -r 8000 -s -w -c1 hello.sln

บทความที่เกี่ยวข้อง
Asterisk Sound Files
Text-to-Speech
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server