แนะนำเว็บไซต์ Text-to-Speech

Asterisk Opensource IP Pbx

แนะนำเว็บไซต์ Text-to-Speech

โพสต์โดย nuiz » 26 มี.ค. 2010 20:45

ผมมีเว็บไซต์หนึ่งมานำเสนอครับ เป็นเว็บไซต์ Text-To-Speech เว็บหนึ่งที่ผมใช้บ่อยมากครับ เลยอยากจะให้ท่านใช้บ้าง ท่านที่ยังไม่รู้ว่า Text-To-Speech คืออะไรผมขอเกริ่นคร่าวๆครับว่า มันจะอ่านออกเสียงตัวหนังสือที่เราเขียน เว็บที่ผมจะแนะนำต่อไปนี้ขอบอกว่าเสียงเป็นธรรมชาติมากครับ เหมือนคนพูดเลย พูดได้หลายสำเนียงครับ อาทิเช่น
อังกฤษสำเนียงอเมริกัน
อังกฤษสำเนียงอังกฤษ
อังกฤษสำเนียงอินเดีย (ใครเคยได้ยินคนอินดียพูดภาษาอังกฤษคงร้องอ๋อครับ เหมือนเป๊ะๆเลย)
เสปน
เยอรมัน
อิตาลี
ฝรั่งเศษ

เสียดายไม่มีภาษาไทย

เว็บนี้ครับ http://www2.research.att.com/~ttsweb/tts/demo.php

Text-to-Speech
att-text-to-speech.png (45.19 KiB) เปิดดู 4453 ครั้ง

ลองดูได้เลยครับ จะฟังหรือว่าดาวน์โหลดก็ได้ ถ้าจะเอาไปใช้กับ Asterisk ก็ดาวน์โหลดออกมา จะได้ไฟล์ .wav แล้วใช้โปรแกรมแปลงให้เป็น 8000 Hz, 16 Bit, Mono ก็ใช้งานได้แล้วครับ

เสียดายครับตอนนั้นต้องการเสียงภาษาอังกฤษมาก หัวหน้าจ้างคนมาอัดเสียไปตั้งหลายพัน แถมมานั่งเมื่อยกรองเอาเสียงรบกวนออกอีกต่างหาก ถ้ารู้จักเว็บนี้แต่แรกก็ไม่ต้องเสียเงิน

บทความที่เกี่ยวข้อง
Asterisk Sounds
Asterisk Core Sounds
Asterisk Extra Sounds
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: แนะนำเว็บไซต์ Text-to-Speech

โพสต์โดย zummer » 22 มิ.ย. 2010 09:50

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ

ตอนทำโปรเจ็ค ต้องใ้ช้ระบบตอบรับ 2 ภาษา ไทย อังกฤษ ต้องหาเพื่อนพูดอิง เก่งๆ มาอัดเสียง กว่าจะได้ นานเหมือนใช้ สำเนียงได้มั้งไม่ได้มั้ง ต้องแก้อยู่หลายรอบกว่าท่านอาจารย์จะให้ผ่าน

ถ้าใช้ตัวนี้น่าจะประหยัดเวลา ไปได้เยอะครับ เสียดายเหมือนกัน ทดลองแล้วเสียงพูดนี้โอเคเลย
zummer
Bronz Member

Re: แนะนำเว็บไซต์ Text-to-Speech

โพสต์โดย majinkho » 09 ก.พ. 2011 23:46

ขอบคุณที่แนะนำครับ :D
majinkho
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server