VMware ESXi - แนะนำ Vmware Hypervisor (ESXi) เวอร์ชั่นฟรี

Visualization for Desktop & Server
กฎการใช้บอร์ด
เฉพาะเรื่องที่เกี่ยวกับ VMware Hypervisor (ESXi) เท่านั้น

VMware ESXi - แนะนำ Vmware Hypervisor (ESXi) เวอร์ชั่นฟรี

โพสต์โดย nuiz » 03 ก.พ. 2016 23:08

เทคนิคการใช้งาน Issabel
เทคนิคการใช้งาน Elastix
เทคนิคการใช้งาน Asterisk
เทคนิคการใช้งาน FreePBX

พอดีผมไปเจอใน youtube มาครับ เพิ่งรู้ว่า VMware มี License แบบให้ใช้งานได้ฟรีด้วย ฟรีจริงๆครับ เป็น ESXi หรือในชื่อใหม่คือ vSphere Hypervisor ด้วย คร่าวๆว่าฟีเจอร์เกือบเหมือนเวอร์ชั่นที่เสียเงินเลยครับ ต่างกันตรงที่จำนวน CPU ที่รองรับ โดย License ฟรีรองรับแค่ CPU เดียว แต่ไม่จำกัดจำนวน Core ใน CPU จะสร้างกี่ Guests ก็ได้ (น่าจะนะ) อีกทั้ง License ก็ไม่มีวันหมดอายุอีกต่างหาก แต่มันจะทำฟีเจอร์อย่างอื่นได้หรือเปล่าไม่รู้ อย่างเช่น High Available ผมว่าไม่น่าจะได้นะ

เป็น Vmware Esxi นะครับไม่ใช่ Vmware Workstation มันจึงติดตั้งบน Windows ไม่ได้ ต้องไรท์ใส่แผ่น CD แล้วติดตั้งในเครื่องคอมเปล่าๆเท่านั้น

https://www.vmware.com/products/

เข้าไปแล้วก็เลื่อนหา Free Products ครับ

รูปภาพ

ตามที่เห็นนั่นแหล่ะครับ vSphere Hypervisor นั่นแหล่ะคือ ESXi ส่วนอีก 2 ตัวที่เหลือก็เอาไว้ช่วยดาวน์โหลดไฟล์จากเว็บไซต์ vmware.com ซึ่งไม่ต้องติดตั้งก็ได้ และอีกตัวเป็นเครื่องมือที่จะแปลง OS บนเครื่องจริงๆให้กลายเป็นอิเมจของ VMware ครับ จะได้เอามารันบน Esxi โดยไม่ต้องติดตั้งใหม่

สมัครสมาชิกก่อน (สมัครฟรี) จึงจะดาวน์โหลดได้ครับ ในหน้าดาวน์โหลดก็จะมี License บอกไว้อยู่ ก๊อบมาใส่ตอนที่ติดตั้งเสร็จแล้ว

เสป็คเครื่องขั้นต่ำที่จะลง Esxi ฟรีนี้ได้
- CPU อย่างน้อย 2 Core ตัวเดียวก็พอ (เพราะมันรองรับแค่ตัวเดียว)
- RAM อย่างน้อย 4 GB ถ้าจะรันหลายๆ Guest OS ก็อย่างน้อยให้มีสัก 8 GB
- ถ้าจะลง Guest OS ที่เป็น 64 บิต ตัว CPU ต้องรองรับ Intel-VT หรือ AMD-RVI
- HDD เท่าไหร่ก็ได้ กี่ลูกก็ได้

ประมาณนี้ครับ ผมคิดไว้ว่าจะเพิ่มหัวข้อเกี่ยวกับการใช้งาน Vmware vSphere Hypervisor นี้เพิ่มในเว็บ voip4share.com ไว้ผมเล่นมันเยอะๆก่อนครับ

ป.ล. ผมเห็นใน bit torrent เมืองนอกเขาปล่อย Key Generator ของ vSphere Hypervisor เวอร์ชั่น 6 ออกมาแล้วนะครับ ท่านที่อยากลองดูว่าเวอร์ชั่นเสียเงินกับเวอร์ชั่นฟรีต่างกันตรงไหนก็ลองโหลดมาใช้งานดูครับ เอามาใส่ในเวอร์ชั่นฟรีได้เลยโดยไม่ต้องลงใหม่

บทความที่เกี่ยวข้อง
เซ็ต IP Address ให้ VMware ESXi และเปิดให้รีโมททาง SSH
ทำให้ Virtual Machine สตาร์ทอัตโนมัติเมื่อเปิด ESXi
ใส่ License Key ให้ ESXi
ติดตั้ง VMware vSphere Client
ติดตั้ง Guess Operating System (CentOS-Elastix) บน Virtual Machine
อัพโหลดไฟล์ ISO ของ Guess Operating System ไปเก็บไว้ใน VMware
ติดตั้ง VMware ESXi
เทคนิคการชัทดาวน์ Virtual Machine
เทคนิคการเพิ่มการ์ดแลน (พอร์ตแลน) ให้ VMware ESXi
เซ็ต IP Address และเปิดให้รีโมทเข้า VMware ESXi ด้วย SSH
เทคนิคการติดตั้ง Guest Operating System จากแผ่น CD/DVD/
VMware ESXi 6.5 ใช้งานได้ง่ายขึ้น
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: VMware ESXi - แนะนำ Vmware Hypervisor (ESXi) เวอร์ชั่นฟรี

โพสต์โดย nuiz » 29 พ.ค. 2019 01:17

เวอร์ชั่นปัจจุบันคือ 6.7.0 Update 2 แล้วครับ แต่ CPU รุ่นเก่าๆเช่น Core2, Core2Duo (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ก็จะไม่รองรับแล้ว
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: VMware ESXi - แนะนำ Vmware Hypervisor (ESXi) เวอร์ชั่นฟรี

โพสต์โดย sitt01 » 01 มิ.ย. 2019 11:09

ผมลองใช้ดูมา 2 ปี กว่าๆ นอกจาก เรื่อง cpu ที่บอกมา ก็จะได้เรื่อง support เพิ่มเติมขึ้น แต่อย่างว่าประเทศไทย support บางทียังรู้น้อยกว่าเลย :mrgreen:
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง VMware Hypervisor (ESXi)