เทคนิคการแก้ไขปัญหาการอัพโหลดไฟล์ใหญ่ๆไปยัง ESXi

Visualization for Desktop & Server
กฎการใช้บอร์ด
เฉพาะเรื่องที่เกี่ยวกับ VMware Hypervisor (ESXi) เท่านั้น

เทคนิคการแก้ไขปัญหาการอัพโหลดไฟล์ใหญ่ๆไปยัง ESXi

โพสต์โดย nuiz » 03 พ.ย. 2020 22:25

ต้องการอัพโหลดไฟล์ *.ISO หรือไฟล์ Images ขนาดใหญ่ๆที่อยู่บนเครื่อง PC ไปยัง ESXi ถ้าเน็ตช้าก็จะอัพโหลดได้ช้ากว่าจะเสร็จ ถ้าเรามีไฟล์นี้อยู่บน Host อื่นๆแล้วที่อยู่บนเน็ตที่่ความเร็วสูงๆ เราสามารถอัพโหลดไฟล์จาก Host อื่นไปยัง ESXi ได้นะครับ

ล๊อคอินเข้า Host นั้น แล้วรันคำสั่ง sftp ไปยังเครื่อง ESXi (อย่าลืมเปิด SSH บนเครื่อง ESXi ก่อนนะครับ ไม่งั้นจะรีโมทเข้าไปไม่ได้) แล้วค่อยรันคำสั่ง put ตามด้วยชื่อไฟล์นั้น รอจนกว่าจะเสร็จครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง VMware Hypervisor (ESXi)