elastix pbx เมนู Announcement จะให้ random อย่างไรครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

elastix pbx เมนู Announcement จะให้ random อย่างไรครับ

โพสต์โดย modoindy » 20 มิ.ย. 2017 13:32

elastix pbx รวบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ

เมนู Announcement จะให้ random อย่างไรครับ

IVR กด1 Announcement 20 เสียง จะให้ random play Announcement
IVR กด2 Announcement 20 เสียง จะให้ random play Announcement
อย่างไรคัรบ

ช่วยแนะนำหนอ่ยครับ

elastix pbx รวบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ wanwan022
modoindy
Bronz Member

Re: elastix pbx เมนู Announcement จะให้ random อย่างไรครับ

โพสต์โดย nuiz » 02 ก.ค. 2017 08:44

เท่าที่เห็น Announcement เล่นได้เสียงเดียวครับ จึงไม่น่าตอบโจทย์ได้ ผมแนะนำให้ใช้ Music On Hold แทน ซึ่งสามารถเล่นไฟล์เสียงแบบ "สุ่ม" ได้ โดยอาจจะสร้าง Queue ขึ้นมา ใน Queue ก็เลือก Music On Hold อันนั้น จากนั้นใน IVR ก็เรียก Queue แทนที่จะเรียก Announcement ครับ

โดยใน Queue เราสามารถใส่เบอร์มั่วๆที่ไม่มีอยู่จริงในช่อง Static Agents ได้

ข้อแนะนำก็ประมาณนี้ครับ ลองปรับใช้งานดูครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: elastix pbx เมนู Announcement จะให้ random อย่างไรครับ

โพสต์โดย modoindy » 05 ก.ค. 2017 15:52

nuiz เขียน:เท่าที่เห็น Announcement เล่นได้เสียงเดียวครับ จึงไม่น่าตอบโจทย์ได้ ผมแนะนำให้ใช้ Music On Hold แทน ซึ่งสามารถเล่นไฟล์เสียงแบบ "สุ่ม" ได้ โดยอาจจะสร้าง Queue ขึ้นมา ใน Queue ก็เลือก Music On Hold อันนั้น จากนั้นใน IVR ก็เรียก Queue แทนที่จะเรียก Announcement ครับ

โดยใน Queue เราสามารถใส่เบอร์มั่วๆที่ไม่มีอยู่จริงในช่อง Static Agents ได้

ข้อแนะนำก็ประมาณนี้ครับ ลองปรับใช้งานดูครับ

ขอบคุณมากครับ เจ้าของเว็ปตอบ ดีใจ
เดี่ยวไปวน อ่านในนี้ดูคราบ
viewtopic.php?f=28&t=103

Music on Hold
แต่พอฟังๆอยู่ ก็เปลี่ยน Announcement เป็นเสียงอื่นซึ่งยังไม่จบเลย
แล้วถ้า จบ Announcement มันจะรีใหม่ รึกด กลับไปได้ไหมครับ
modoindy
Bronz Member

โพสต์โดย nuiz » 10 ก.ค. 2017 19:17

ผมไม่เคยถือสายรอจนเล่นจบเสียงแรกเลยสักทีครับ
คิดว่าถ้ายังถือสายรอต่อไป พอเล่นจบเสียงแรก (น่า) จะต่อเสียงที่สองเลยครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software