สอบถามวิธีการตัดการใช้งานสายครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

สอบถามวิธีการตัดการใช้งานสายครับ

โพสต์โดย tom2 » 27 เม.ย. 2017 23:04

Elastix มีวิธีการตัดสายสนทนาเป็นช่วงเวลาไหมครับ คือให้ใช้ระบบได้ช่วงเวลาที่ตั้งไว้
หรือรัน Script แล้ว เรียกใช้งาน เปิดปิดการสนทนาได้ แล้วระบบแน้นการบันทึกการโทรสนทนาครับ
tom2
Bronz Member

Re: สอบถามวิธีการตัดการใช้งานสายครับ

โพสต์โดย nuiz » 28 เม.ย. 2017 00:39

ได้หมดครับ เราเขียน script ควบคุม asterisk ได้ โดยเอา script ไปดักการทำงานของมัน ถ้าเพิ่งเริ่มก็ต้องอ่านและลองเยอะหน่อยนึงครับ

จากลักษณะการตั้งคำถาม ผมเดาว่าคุณเพิ่งจะเริ่มใช้งาน Elastix มาไม่นาน ยังไม่ทราบโฟลว์การทำงานของมัน ยังไม่ทราบว่าถ้าอยากจะ interrupt การทำงานของมัน ต้องเข้าไปดูยังไง ต้องแก้ไขไฟล์ไหน

มอนิเตอร์การทำงาน ใช้คำสั่ง asterisk -rvvvvv แล้วลองโทรเข้า โทรออก ดูข้อความที่แสดงขึ้นมา ดูบ่อยๆก็จะเข้าใจไปเองครับ

ไฟล์ที่ต้องแก้ไข /etc/asterisk/extensions_additional.conf แต่เราแก้ไขไฟล์นี้ตรงๆไม่ได้ ให้ก๊อบ context ที่ต้องการแก้ไขไปไว้ในไฟล์ /etc/asterisk/extensions_override_elastix.conf แล้วค่อยแก้ไข

และสิ่งที่คุณต้องการจะทำนี้ ผมว่าลำพังการแก้ไขคอนฟิกใน elastix ไม่น่าจะพอครับ ต้องเขียน script ร่วมด้วย (ภาษา php จะดีที่สุด) ข้อมูลในเว็บนี้ก็พอช่วยได้ระดับหนึ่งครับ แต่ถ้าค้นจาก google จะได้เยอะเลย
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: สอบถามวิธีการตัดการใช้งานสายครับ

โพสต์โดย tom2 » 30 เม.ย. 2017 21:17

ขอบคุณครับ

nuiz เขียน:ได้หมดครับ เราเขียน script ควบคุม asterisk ได้ โดยเอา script ไปดักการทำงานของมัน ถ้าเพิ่งเริ่มก็ต้องอ่านและลองเยอะหน่อยนึงครับ

จากลักษณะการตั้งคำถาม ผมเดาว่าคุณเพิ่งจะเริ่มใช้งาน Elastix มาไม่นาน ยังไม่ทราบโฟลว์การทำงานของมัน ยังไม่ทราบว่าถ้าอยากจะ interrupt การทำงานของมัน ต้องเข้าไปดูยังไง ต้องแก้ไขไฟล์ไหน

มอนิเตอร์การทำงาน ใช้คำสั่ง asterisk -rvvvvv แล้วลองโทรเข้า โทรออก ดูข้อความที่แสดงขึ้นมา ดูบ่อยๆก็จะเข้าใจไปเองครับ

ไฟล์ที่ต้องแก้ไข /etc/asterisk/extensions_additional.conf แต่เราแก้ไขไฟล์นี้ตรงๆไม่ได้ ให้ก๊อบ context ที่ต้องการแก้ไขไปไว้ในไฟล์ /etc/asterisk/extensions_override_elastix.conf แล้วค่อยแก้ไข

และสิ่งที่คุณต้องการจะทำนี้ ผมว่าลำพังการแก้ไขคอนฟิกใน elastix ไม่น่าจะพอครับ ต้องเขียน script ร่วมด้วย (ภาษา php จะดีที่สุด) ข้อมูลในเว็บนี้ก็พอช่วยได้ระดับหนึ่งครับ แต่ถ้าค้นจาก google จะได้เยอะเลย
tom2
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software