สอบถามหน่อยครับเรื่อง rigister จากข้างนอกแล้ว one way voice

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

สอบถามหน่อยครับเรื่อง rigister จากข้างนอกแล้ว one way voice

โพสต์โดย kenkoku » 18 พ.ย. 2016 23:09

รูปภาพ

ตามรูปนะครับพอผมปรับเป็น public IP เบอร์ที่ริจิสจากด้านนอกสามารถโทรหาเบอร์ภายในกันเองได้ปกติ แต่จะโทรออกไปเบอร์มือถือหรือเบอร์พื้นฐานแล้วจะได้ยินเสียงทางเดียวปลายทางไม่ได้ยินเสียงเดียวซักพักก็ตัด

แต่ถ้าผมปรับเป็น static ip แล้วใส่ ip จริงเข้าเข้าไปตรง extanel IP เบอร์ที่ rigister จากข้างนอกจะโทรหาเบอร์ภายในกันเองไม่ได้ แล้วโทรออกไปเบอร์ มือถือหรือเบอร์บ้าน ก็ได้ยินเสียงทางเดียวเหมือนกัน แต่จะสลับกับหัวข้อข้างบนคือปลายทางได้ยินเสียงแทนแต่เบอร์ที่โทรไปไม่ได้ยินเสียง พอมีววิธีแก้ไหมครับเกิดจากอะไร[/img]
kenkoku
Gold Member

Re: สอบถามหน่อยครับเรื่อง rigister จากข้างนอกแล้ว one way voice

โพสต์โดย nuiz » 21 พ.ย. 2016 13:28

จากเน็ตก่อนที่จะถึงตัว elastix มีอะไรขวางไว้หรือเปล่าครับ มีอุปกรณ์อะไรบ้าง?
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: สอบถามหน่อยครับเรื่อง rigister จากข้างนอกแล้ว one way voice

โพสต์โดย kenkoku » 22 พ.ย. 2016 01:47

มี router กับ fortigate แต่แอพมือถือ media fone5 ใช้ได้ตลอดไม่มีปัญหา แต่พวก ipphone กับแอพอื่นๆในมือถือเป็นเหมือนกันหมดมีวิธีเชคไหมครับว่ามันไปติดอะไรอยู่ตรงไหน
kenkoku
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 22 พ.ย. 2016 10:46

น่าจะตรง fortigate แหล่ะครับ ผมเคยแนะนำคนไปหลายคน แนะนำแล้วก็หาย ไม่มีใครกลับมาอัพเดทว่าแก้ได้หรือไม่ได้ จนป่านนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่าตกลงมันแก้ได้มั๊ย

ที่ผมแนะนำเขาไปคือ ให้ลองปิด sip alg ใน fortigate ดู หาข้อมูลได้จากใน google ครับ "disable fortigate sip alg"
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย zthefly » 02 ธ.ค. 2016 09:06

สำหรับ fortinet ตามนี้ครับ

http://www.3cx.com/blog/docs/fortigate-80-alg/
zthefly
Silver Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software