สายนอกโทรเข้ามา ผ่าน analog ของ TOT แล้ววางสาย แต่สายไม่ตัด

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

สายนอกโทรเข้ามา ผ่าน analog ของ TOT แล้ววางสาย แต่สายไม่ตัด

โพสต์โดย pongit50 » 26 ก.ย. 2016 17:04

เมื่อมีสายนอกโทรเข้ามาผ่าน line analog TOT แล้วเบอร์ภายในไม่รับสาย สายนอกจึงกดวางสาย แต่ว่า ringtone ภายในยังดังอยู่ สายไม่ตัด ทำอย่างไรดีครับ มือใหม่ ผมใช้ PBX ของ ATCOM ของจีนนะครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขตรงไหนบ้าง

ขอถามอีกข้อด้วยละกันครับ พอมีการสนทนา ระหว่าง สายนอก เบอร์ภายในเรา จะมีเสียงสะท้อนได้ยินเสียงตัวเองดังมากๆ แต่ถ้าโทร local ด้วยกันจะไม่ได้ยินเสียงสะท้อน พอจะมีวิธีแก้ไขตรงไหนมั้ยครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมมือใหม่
pongit50

Re: สายนอกโทรเข้ามา ผ่าน analog ของ TOT แล้ววางสาย แต่สายไม่ตัด

โพสต์โดย nuiz » 26 ก.ย. 2016 22:28

สายค้าง... เพราะว่า ATCOM ไม่ดีเท็คสัญญาณ busy tone (disconnect tone) ครับ มันเลยไม่รู้ว่าต้นทางได้วางสายไปแล้ว ถามคนขายว่าจะเซ็ตให้มันดีเท็คสัญญาณ busy tone (disconnect toe) ตรงไหน ตั้งค่าอย่างไร

ส่วนโทรแล้วมีเสียงสะท้อน เป็นได้ว่าปรับ gain บนพอร์ตสายนอกไว้มากเกินไป (ดังเกินไป) ปรับให้ลดลงก็น่าจะแก้ปัญหาได้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: สายนอกโทรเข้ามา ผ่าน analog ของ TOT แล้ววางสาย แต่สายไม่ตัด

โพสต์โดย pongit50 » 27 ก.ย. 2016 17:59

nuiz เขียน:สายค้าง... เพราะว่า ATCOM ไม่ดีเท็คสัญญาณ busy tone (disconnect tone) ครับ มันเลยไม่รู้ว่าต้นทางได้วางสายไปแล้ว ถามคนขายว่าจะเซ็ตให้มันดีเท็คสัญญาณ busy tone (disconnect toe) ตรงไหน ตั้งค่าอย่างไร

ส่วนโทรแล้วมีเสียงสะท้อน เป็นได้ว่าปรับ gain บนพอร์ตสายนอกไว้มากเกินไป (ดังเกินไป) ปรับให้ลดลงก็น่าจะแก้ปัญหาได้ครับ

คุณ nuiz ครับ ผมเจอแล้วว่าต้องไปปรับตรงไหน แต่พอปรับเป็น Thailand แล้วก็ยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ รบกวนหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
pongit50

โพสต์โดย nuiz » 01 ต.ค. 2016 12:06

ที่จริงต้องปรับเป็นตัวเลขครับ อย่างเช่น Frequency=400 Hz, Tone On=500 ms, Tone Off=500 ms ไม่ใช่แค่เลือก Thailand เพราะว่าสัญญาณ Busy Tone (Disconnect tone) ของ True/TOT/TT&T ไม่ใช่ว่ามันจะเหมือนกัน และถ้าเป็นตู้ PBX ด้วยมันยิ่งไปกันใหญ่ครับ

อีกทั้งพารามิเตอร์ Tone Region (อ่านจากคู่มือ) บน ATCOM ผมไม่รู้ว่ามันเอาไว้ทำอะไร เอาไว้ Generate หรือเอาไว้ Detect แต่โดยทั่วไปที่เป็น VoIP Gateway มันเอาไว้ Generate คือสร้างขึ้นมา ไ่ม่ใช่เอาไว้ Detect ครับ

ถ้าหาที่ปรับเป็นตัวเลขไม่ได้ก็ปรับเป็นประเทศอืนครับ ต้องเวอร์คสักประเทศ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software