แนะนำ chan_mobile ครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

แนะนำ chan_mobile ครับ

โพสต์โดย nuiz » 10 ก.ค. 2016 00:48

ผมเจอ chan_mobile นี้โดยบังเอิญครับขณะที่คอมไพล์ Asterisk Source RPM สำหรับใช้กับงานๆหนึ่ง ชื่อมันแปลกดี ลองค้นดูใน google ก็พบว่าโมดูลนี้น่าสนใจมากครับ กล่าวคือด้วยโมดูลนี้
1. เราสามารถใช้เครื่องโทรศัพท์มือถือที่มี Bluetooth (ก็น่าจะมีอยู่ทุกเครื่องนะครับตอนนี้) ทำงานเป็น FXO Gateway ได้ หรือก็คือ GSM/WCDMA Gateway นั่นแหล่ะครับ
2. เราสามารถใช้ Bluetooth Headset เป็น FXS Gateway ได้
โดยที่ Asterisk/Elastix จะคุยกับเครื่องโทรศัพท์มือถือและ Bluetooth Headset เหล่านี้ผ่านทางตัว USB Bluetooth (หรือที่บางคนเรียกว่า USB Bluetooth Dongle) ครับ

ผมว่ามันยอดเยี่ยมมากเลยครับ แต่ยังไม่ได้ลอง รายละเอียดดูจากเว็บนี้ก็ได้ครับ http://www.voip-info.org/wiki/view/chan_mobile ซึ่งในเว็บเขาก็จะบอกว่ามีมือถือ Bluetooth Dongle, Bluetooth Headset รุ่นไหนรองรับบ้าง แม้มันก็มีข้อจำกัดอยู่บ้าง ก็ลองหาอันที่มีข้อจำกัดน้อยๆครับ...

ไว้ผมหา USB Bluetooth Dongle ได้แล้วจะลองทดสอบดูครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software