สอบถามเกี่ยวกับการติดตั้ง Elastix MT

Elastix Multi-Tenant for Service Provider
กฎการใช้บอร์ด
สำหรับโพสต์บทความและปัญหาเกี่ยวกับ Elastix MT

สอบถามเกี่ยวกับการติดตั้ง Elastix MT

โพสต์โดย sitt01 » 13 ม.ค. 2016 17:07

ผมสงสัยว่า ถ้าจะลง Elastix MT เห็นบอกว่ามันเป็นแบบ Muti-Tenant ไม่ใช่แบบปรกติ หมายความว่า ถ้าผมจะใช้ผมต้องมีน้อย 2 เครื่องหรือครับ? 1 เครื่องสำหรับ จัดการเกียวกับระบบ ADMIN อีก 1 สำหรับ ระบบของที่จะใช้งานจริง หรือว่าเป็นเครื่องเดียว แต่setup แยกระบบ คล้ายๆกัน VMWARE ครับ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

Re: สอบถามเกี่ยวกับการติดตั้ง Elastix MT

โพสต์โดย nuiz » 13 ม.ค. 2016 19:29

ใช้แค่เครื่องเดียวครับ แล้วถ้ามีลูกค้า 10 ราย (บริษัท) ก็สร้าง Organization จำนวนเท่านั้น แต่ละรายจะสร้าง Extensions ได้กี่เบอร์ก็ค่อยไปกำหนดอีกที

จะว่าเหมือน Vmware ก็ได้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: สอบถามเกี่ยวกับการติดตั้ง Elastix MT

โพสต์โดย sitt01 » 14 ม.ค. 2016 10:30

nuiz เขียน:ใช้แค่เครื่องเดียวครับ แล้วถ้ามีลูกค้า 10 ราย (บริษัท) ก็สร้าง Organization จำนวนเท่านั้น แต่ละรายจะสร้าง Extensions ได้กี่เบอร์ก็ค่อยไปกำหนดอีกที

จะว่าเหมือน Vmware ก็ได้ครับ

ลูกค้าต้อง connected ผ่าน internet เหมือนกับระบบ คราวน์ ที่เขาฮิตๆกัน หรือครับ คือ ลูกค้าไม่ต้องมี server ที่บริษัท.แล้วงั้นเบอร์โทรก็ต้องเปลี่ยนที่อยู่มาเป็นของเราสิครับ ถ้าไม่ใช้ แบบเบอร์ sip trunk แต่ใช้แบบ การ์ด ATA
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 14 ม.ค. 2016 12:31

เอาเบอร์ต่อเข้า FXO VoIP Gateway แทนครับ แล้วเอาต่อเน็ตให้วิ่งมาที่คลาวด์ ถ้าอยากใช้การ์ดก็ได้แต่ต้องมี pc ลง asterisk/elastix แล้วต่อเข้าเน็ตวิ่งมาที่คลาวด์
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix MT - The Unified Communications Solution for Service Provider