มาทำความเข้าใจเรื่อง Trunk บน Elastix กันครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

มาทำความเข้าใจเรื่อง Trunk บน Elastix กันครับ

โพสต์โดย voip4share » 21 ธ.ค. 2009 11:25

Trunk บน Elastix (หรือเมื่อพูดถึง Trunk ใน VoIP) หมายถึงลิ้งค์ (หรือเร้าท์) ที่เชื่อมต่อระหว่าง Elastix ไปยังภายนอกตัวมันทาง (ดูความหมายของคำว่าภายนอกคลิ๊กที่นี่ครับ)

ดูตัวอย่างการเชื่อมต่อ Trunk บน Elastix กันครับ
Elastix and Various Trunks
elastix-trunks-complete.png (44.98 KiB) เปิดดู 15137 ครั้ง

Elastix รองรับการเชื่อมต่อแบบ Trunk ได้หลายแบบ ดังต่อไปนี้

1. ZAP Trunk
เชื่อมต่อโลกภายนอกด้วยการ์ดที่ติดตั้งบนสล๊อตภายใน Elastix เช่นการ์ดของ VoxVoice, Sangoma, Digium เป็นต้น Trunk แบบนี้ต้องต่อกับเบอร์โทรศัพท์นะครับ อาจเป็นเบอร์ธรรมดาหรือเบอร์ดิจิตอล E1 ก็ได้ หรือต่อกับ CO Line ของตู้สาขา การ์ดพวกนี้จะมีพอร์ตเป็นแบบ FXS, FXO, E1

2. IAX2 Trunk
เชื่อมต่อโลกภายนอกด้วย VoIP แบบ IAX2 ปกติมักจะใช้เชื่อมระหว่าง Elastix - Elastix และ Elastix - VoIP Operator แต่ปัจจุบัน Operator ในไทยยังไม่มีใครเชื่อมต่อแบบ IAX2 ครับ

3. SIP Trunk
เชื่อมต่อโลกภายนอกด้วย VoIP แบบ SIP ปกติมักจะใช้เชื่อมระหว่าง Elastix - Elastix, Elastix - VoIP Gateway และ Elastix - VoIP Operator แบบนี้นิยมใช้มากที่สุด รายละเอียดและวิธีการเซ็ต SIP Trunk

4. ENUM Trunk

5. DUNDi Trunk
เชื่อมต่อระหว่าง Elastix - Elastix

6. Custom Trunk
เชื่อมต่อโลกภายนอกด้วย VoIP แบบอื่นๆครับ เช่น H.323 แบบนี้ไม่เป็นที่นิยมใช้ครับ

Trunk มีทั้ง Inbound และ Outbound นะครับ โดยที่ Inbound เอาไว้รับเข้า ส่วน Outbound เอาไว้โทรออก และ Trunk หนึ่งๆอาจจะใช้เป็น Inbound อย่างเดียว หรือ Outbound อย่างเดียว หรือทั้งสองอย่าง ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานครับ

ในบรรดา Trunk ทั้งหมดนี้ มี Trunk ที่เป็น VoIP (เพราะว่าส่งผ่าน IP (Internet Protocol) และใช้ Signaling ที่ตรงตามมาตรฐาน VoIP แบบต่างๆ) ได้แก่ SIP, IAX2, ENUM, DUNDi และ Custom Trunk และ Trunk ที่ไม่เป็น VoIP ได้แก่ ZAP Trunk 8iy[
voip4share
Administrator

Re: มาทำความเข้าใจเรื่อง Trunk บน Elastix กันครับ

โพสต์โดย voip4share » 21 ธ.ค. 2009 11:51

มาดูตัวอย่าง Inbound Trunk กันครับ

Inbound Trunk เป็น Trunk ที่ Elastix รับคอลเข้ามา อาจเป็นคอลที่โทรมาจาก VoIP Server อื่นผ่านอินเตอร์เน็ตหรือคอลจาก PSTN ผ่านการ์ด FXO, E1 ก็ได้ ดังรูป
Elastix and Inbound Routes
elastix-inbound-trunk.png (13.07 KiB) เปิดดู 15137 ครั้ง

Elastix จะยอมรับคอลจากภายนอกก็ต่อเมื่อเราเซ็ต Inbound Trunk ใส่รายละเอียดของผู้ที่จะโทรเข้ามาไว้ที่ตัว Elastix ด้วย นอกจากนั้นเรายังต้องเซ็ตเพิ่มว่าเมื่อรับเข้ามาแล้วจะให้ดำเนินการอะไรต่อไป เราต้องบอกมันครับไม่งั้น Elastix มันไม่รู้ (วิธีการเซ็ต Inbound Route)

Note! โปรดอย่าสับสนระหว่าง Inbound Trunk และ Inbound Route นะครับ เพราะว่ามันไม่เหมือนกัน มันทำงานกันคนละอย่างแต่ก็ต่อเนื่องกัน โดยที่ Inbound Trunk เป็นรายละเอียดของผู้ที่จะโทรเข้ามายัง Elastix เช่นถ้าเป็น VoIP รายละเอียดก็คือไอพีแอดเดรส พอร์ต โคเด็ค ของผู้ที่จะโทรเข้ามา หรือถ้าเป็นการโทรจาก PSTN รายละเอียดก็คือหมายเลขพอร์ตนัมเบอร์ของพอร์ต FXO, E1 ที่รับสายเข้ามา ส่วน Inbound Route เป็นรายละเอียดที่จะบอก Elastix ว่าหลังจากที่ยอมรับคอลจาก Inbound Trunk มาแล้วจะให้มันทำอะไรต่อ เช่น อาจส่งไปที่เบอร์ Extension เบอร์ใดเบอร์หนึ่งหรือไม่ก็ส่งเข้า IVR เป็นต้น

มาดูตัวอย่าง Outbound Trunk กันครับ

รูปต่อไปนี้แสดงตัวอย่าง Outbound Trunk บน Elastix ครับ

Outbound Trunk เป็น Trunk ที่ Elastix ใช้โทรออกเพื่อติดต่อกับโลกภายนอกซึ่งอาจจะผ่าน VoIP หรือ PSTN ไปก็ได้ ดังที่แสดงในรูปนะครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจู่ๆ Elastix ก็โทรออกได้เอง มันไม่ใช่แบบนั้นครับ เราต้องมาเซ็ตรายละเอียดของ Outbound Trunk ก่อนเพื่อให้แม๊ตซ์กับเซอร์เวอร์ของคนอื่นที่เราจะส่งคอลไปให้ เช่น ไอพีแอดเดรส พอร์ตนัมเบอร์ โคเด็ค เป็นต้น หรือถ้าเป็นการโทรออกทาง PSTN ก็ต้องเลือกว่าจะโทรผ่าน FXO, E1 พอร์ตอะไร ต้องมีบอกไว้ด้วยครับ

Note! โปรดอย่าสับสนระหว่าง Outbound Trunk และ Outbound Route นะครับเพราะว่ามันเป็นคนละอันกัน ไม่เหมือนกันแต่ก็ทำงานต่อเนื่องกัน โดยที่ Outbound Trunk เป็นส่วนที่ใช้โทรออกจาก Elastix ในขณะที่ Outbound Route เป็นเงื่อนไขที่จะใช้เลือกว่าจะใช้ Outbound Trunk ไหนในการโทรออกครับ นั่นแสดงว่า Outbount Route เกิดขึ้นก่อน
voip4share
Administrator

Re: มาทำความเข้าใจเรื่อง Trunk บน Elastix กันครับ

โพสต์โดย max0405 » 17 มี.ค. 2015 11:03

จากวงกลมสีแดง ผิดหรือป่าวคับมันต้อง Outboad Route ใช่หรือไม่ ผิดถูกยังไงบอกด้วยคับจะได้ลบกระทู้

outbord route.jpg
outbord route.jpg (71.35 KiB) เปิดดู 9640 ครั้ง
max0405
Gold Member

โพสต์โดย asus2522 » 17 มี.ค. 2015 23:25

Outbound Trunk ถูกต้องแล้วครับ อันนี้คุณหนุ่ยพูดถึง เรื่อง " Trunk " ส่วน การทำ pattern matching เพื่อที่จะส่ง call ออกไปตาม Trunk นั้นๆ (Outbound Route ) ก็คือ step ต่อไปที่ต้องทำครับ
asus2522
Bronz Member

โพสต์โดย max0405 » 15 ธ.ค. 2015 21:09

Zap Trunk DAHDi เชื่อมต่อโลกภายนอกด้วยการ์ดที่ติดตั้งบนสล๊อตภายใน Elastix เช่นการ์ด
แล้ว DAHDi Trunk มันต่างกันยังไงคับ

15-12-2558 20-58-47.png
15-12-2558 20-58-47.png (28.57 KiB) เปิดดู 8643 ครั้ง
max0405
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 17 ธ.ค. 2015 16:16

แนะนำว่าให้ทำจากเมนู Add DAHDI Trunk จะทันสมัยกว่า หรือจะใช้ Add Zap Trunk ก็ได้ ใช้ได้เหมือนกัน

ถ้าสงสัย DAHDI, ZAP ลองค้นดูต่อใน Google ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย max0405 » 17 ธ.ค. 2015 19:56

ขอบคุณครับ ความรู้ทั้งนั้น
max0405
Gold Member

โพสต์โดย Panupong » 18 ธ.ค. 2015 09:51

ขอบคุณครับ ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลยครับ :D :D :D :D :D
Panupong

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software