เทคนิคการคอนฟิกให้ Elastix ส่งเมล์ด้วยแอ๊คเค๊าท์ Gmail

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

เทคนิคการคอนฟิกให้ Elastix ส่งเมล์ด้วยแอ๊คเค๊าท์ Gmail

โพสต์โดย nuiz » 28 เม.ย. 2013 17:09

ตอนที่ผมนำเสนอบทความเกี่ยวกับการคอนฟิกใช้งาน Voicemail และ Fax Server ใน Elastix มีสมาชิกจำนวนหนึ่งจะติดปัญหาที่ว่าไม่สามารถส่ง Voicemail, Fax เข้า Free Email ได้ ไม่ว่าจะเป็น Gmail, Hotmail หรือ Yahoo ก็ตาม ในขณะที่ถ้าส่งเมล์เข้าเมล์ของบริษัทหรือ Mail Server บนตัว Elastix เองกลับไม่มีปัญหาอะไร

ท่านที่ยังเจอปัญหาข้างต้นอยู่ลองทำตามวิธีที่ผมจะแนะนำต่อไปนี้นะครับ รับรองว่าส่ง Voicemail, Fax เข้า Gmail, Hotmail, Yahoo ได้อย่างแน่นอน

เทคนิคดังกล่าวใช้เมนู Email, Remote SMTP บนหน้าเว็บ Elastix ครับ

1. สมัคร Account ของ Gmail, Hotmail, Yahoo
สมัครของค่ายใดค่ายหนึ่งก็พอครับ เพราะใส่ได้แค่ Account เดียว สมัครแล้วเราก็จะได้ username, password มา

2. คอนฟิกโดเมน
Email -> Domain
ตั้งชื่อโดเมนครับ เป็นโดเมนอะไรก็ได้ โดเมนจริงๆหรือปลอมๆก็ได้

รูปภาพ

3. คอนฟิกไอพีแอดเดรสที่ Postfix จะยอมส่งเมล์ให้
Email ->Relay
หน้านี้ดีฟอลท์มี 127.0.0.1/32 อยู่ เป็นไอพีที่ Postfix ซึ่งเป็น Mail Server บน Elastix จะยอมส่งเมล์ให้ ไอพีนี้คือไอพีของ Elastix เองครับ ส่วนอีก 2 ไอพีที่ผมเพิ่มเข้าไปผมเอาไว้เทสของผมเองไม่เกี่ยวข้องกับบทความนี้ครับ

รูปภาพ

4. คอนฟิก Remote SMTP
Email -> Remote SMTP
เอา Email Account ในข้อ 1 มาคอนฟิกใส่เข้าไป ตามตัวอย่างผมใช้ Gmail ครับ

รูปภาพ

5. ทดสอบส่งอีเมล์จาก Voicemail, Fax
คอนฟิก Email Address ที่จะ Elastix ส่ง Voicemail, Fax ไปให้ คอนฟิกไว้ในเมนูที่เหมาะสมครับ

5.1 ตอนคอนฟิก Fax -> Virtual Fax
ใส่ Email Address ไว้ในช่อง Associated Email

รูปภาพ

5.2 ตอนคอนฟิก Enable Voicemail เบอร์ Extension แต่ละเบอร์

รูปภาพ

** เครื่อง Elastixต้องต่อเน็ตด้วยนะครับ ต้องคอนฟิก DNS Server ใส่ไว้ด้วยไม่งั้นแปลงชื่อ Mail server ของ Gmail, Hotmail, Yahoo ไปเป็น IP Address ไม่ได้ แปลงไม่ได้ก็จบครับ ส่งไม่ออกแน่ๆ และอีกอย่างเวลาคอนฟิก Username/Password ในเมนู Remote SMTP คอนฟิกช้าๆนะครับเพราะจะพลาดได้ **

บทความที่เกี่ยวข้อง
เทคนิคการคอนฟิก Fax Server บน Elastix
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: เทคนิคการคอนฟิกให้ Elastix ส่งเมล์ด้วยแอ๊คเค๊าท์ Gmail

โพสต์โดย SteEb » 25 ส.ค. 2015 12:24

ผม ลองทำตามวิธีที่คุฯหนุ่ย แนะนำไว้แล้วแต่ก็ยังไม่ได้อะครับ ในส่วนของ โดเมน ผมเซ้ดเป็น steeb.com
จากนั้นตรง Remote SMTP Delivery ผมเลือกใช้เป็น email ของ hotmail
เลือก status on เป็นแบบนี้ตลอดเลยครับ Failed to connect to server
ลองเปลื่ยน port 25 587 และ 465 ก็ยังไม่ได้อะครับ
คือพี่ๆ พอมีแนวทางอื่นแนะนำไหมอะครับ
SteEb
Silver Member

Re: เทคนิคการคอนฟิกให้ Elastix ส่งเมล์ด้วยแอ๊คเค๊าท์ Gmail

โพสต์โดย nuiz » 25 ส.ค. 2015 16:15

แนวทางการแก้ไขครับ

1. ลองเปลี่ยน browser ดูครับ
2. พอร์ต 587 ถูกแล้วครับ
3. ถ้า user/pass ไม่ผิด ก็อาจจะเป็นได้ที่ hotmail มันให้ยืนยันตัวตน ประมาณว่าให้กรอกเบอร์มือถือเข้าไป มันจะส่ง code มาให้ เราต้องกรอก code เข้าไปถึงจะล๊อกอินเข้าไปได้ พอนึกภาพออกนะครับ? ผมเคยเจอสองสามครั้ง

ให้เอา browser ล๊อกอินเข้า hotmail.com ก่อนครับเพื่อเช็คว่าปัญหามันเป็นอย่างที่ผมว่าหรือเปล่า ถ้าล๊อกอินด้วย browser ได้ elastix ก็จะล๊อกอินได้ครับ

ถ้าสำเร็จแล้วเดี๋ยวก็จะมีปัญหาแบบนี้อีก ต้องใส่ code 2-3 ครั้ง จากนั้นก็ไม่ต้องใส่อีกแล้ว

ประมาณนี้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย SteEb » 26 ส.ค. 2015 10:03

ผมลองเปลื่ยนแล้วอะครับยังไม่ได้เลย IE , Chrome , Firefox
ส่วน email ก็ลอง login เข้าได้ปกติครับ

รูปภาพ
config ตามภาพนี้ถูกไหมอะครับ
คือถ้า ปิด status ไป ก็จะขึ้นว่าสำเร็จ แต่ ถ้า เปิด status on ก็จะไม่ได้
SteEb

โพสต์โดย nuiz » 26 ส.ค. 2015 15:46

elastix เชื่อมต่อกับ hotmail ได้ (ดูจากข้อความ configured successful) แต่เป็นปัญหาของ elastix เองที่หน้าเว็บมันมีบั๊ค

อัพเดท elastix แล้วค่อยลองใหม่ครับ
nuiz

โพสต์โดย SteEb » 27 ส.ค. 2015 10:17

ขอบคุณมากครับพี่หนุ่ย
ผมลองถอยมาลองกับ elastix 2.0.3 ก็ใช้ได้ ส่วนกับ ver 2.5 เดี๋ยวลองลงใหม่แล้วลองเล่นอีกทีครับ
SteEb

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software