สอบถามเกี่ยวกับโทรศัพท์ไร้สาย

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

สอบถามเกี่ยวกับโทรศัพท์ไร้สาย

โพสต์โดย ninenoi » 27 ก.ค. 2015 15:20

อยากทราบว่า โทรศัพท์ไร้สาย ตัวไหนใช้ได้ดีกับระบบ voip เชื่อมต่อกับระบบ wifi ผมใช้ตัว spa 302 มีปัญหาแท่นชาร์จ ชาร์จไฟไม่ค่อยดีเลย ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ninenoi
Bronz Member

Re: สอบถามเกี่ยวกับโทรศัพท์ไร้สาย

โพสต์โดย bufko23 » 27 ก.ค. 2015 15:46

ผมใช้ซัมซุงกาแลคซี่ยังครับเด็กๆไม่เอาแล้ว ผมก็เอาซิมออกแล้วเข้าแอพสโตร์ไปโหลด Zoiper เปิดโหมดเครื่องบิน เปิดWiFi แค่นี้ก็ฉลุยแล้วครับ
พวกไอโพนกับวินโดว์ไม่ค่อยเวิคผมไม่ค่อยชอบซัมซุงดีกว่าผมว่านะ..
bufko23

Re: สอบถามเกี่ยวกับโทรศัพท์ไร้สาย

โพสต์โดย ninenoi » 27 ก.ค. 2015 16:33

bufko23 เขียน:ผมใช้ซัมซุงกาแลคซี่ยังครับเด็กๆไม่เอาแล้ว ผมก็เอาซิมออกแล้วเข้าแอพสโตร์ไปโหลด Zoiper เปิดโหมดเครื่องบิน เปิดWiFi แค่นี้ก็ฉลุยแล้วครับ
พวกไอโพนกับวินโดว์ไม่ค่อยเวิคผมไม่ค่อยชอบซัมซุงดีกว่าผมว่านะ..

วิธีนี้ผมรองแล้วครับ มันจะติด license call transfer
ninenoi

โพสต์โดย bufko23 » 27 ก.ค. 2015 16:55

ครับ ผมเล่นไม่มากเลยไม่รู้ 5555 ปกติผมจะลง asterisk แล้วใส่แปลนตามเบอร์เข้าไปเอาแค่มันออนไลน์แค่นั้นครับ ตอนนี้ก็เรื่อยๆเด๋วรอดูท่านอื่นมาตอบเพิ่มเติม ^^
bufko23

โพสต์โดย nuiz » 07 ส.ค. 2015 13:45

ถ้าลูกค้าต้องการใช้งาน Soft Phone ผมจะแนะนำให้เขาใช้ Zoiper ครับ เสถียร คุณภาพดี มีทั้ง voice และ video

ปัญหาการ Transfer ไม่ยากครับ ก็ใช้ฟีเจอร์บน SIP Server ที่คุณใช้อยู่ก็ได้ เช่นถ้าใช้ Asterisk/Elastix/FreePBX ก็กด *2 แบบ Attended Transfer หรือกด ## แบบ Blind Transfer

แต่ถ้าต้องการใช้ Hard phone แบบไวร์เลสร่วมกับระบบ VoIP มีให้เลือก 2-3 แบบครับ

1. ใช้แบบที่คุณใช้อยู่ตอนนี้ เกาะกับ WiFi
2. ใช้ตัว voip ata แบบ fxs ต่อเข้ากับโทรศัพท์ไร้สายธรรมดาๆ
3. ใช้ตัว DECT phone มีหลายยี่ห้อครับ เช่น yealink, grandstream, ... หากต้องการดูรูปร่างหน้าตาก็ Search ใน Google เอาครับ ใช้คำค้นหาว่า grandstream dect

ลักษณะของ DECT phone เป็นแบบนี้ครับ

- มีตัวฐาน (ตัวแม่ หรือเรียกว่าเบส) 1 ตัว ตัวนี้เราจะเซ็ตให้รีจิสกับ sip server รีจิสหลายๆ extension ได้ตามจำนวนตัวลูกที่จะใช้ สูงสุดไม่เกิน 5 เบอร์
- มีตัวลูก 1-5 ตัว (ทุกยี่ห้อเป็นแบบนี้ ไม่รู้ว่ามาจากโรงงานเดียวกันหรือเปล่า) ไม่ต้องคอนฟิกอะไรแค่กดเลือกว่าให้มันไปเกาะกับตัวแม่ตัวไหน กรณีที่ในบริเวณนั้นมีตัวแม่หลายตัว
ตัวลูกแต่ละตัวจะมีค่า ID ต่างกัน (คล้ายกับค่า MAC Address) เวลาเราคอนฟิกตัวแม่ เราก็ตั้งว่าตัวลูก ID นี้จะเป็นเบอร์อะไร และตัวลูกเราถือเดินไปไหนมาไหนได้ แต่ละตัวจะมีแท่นชาร์จของใครของมัน แต่สลับแทนชาร์จกันได้ครับไม่ซีเรียส

** การเชื่อมต่อระหว่างตัวลูกกับตัวแม่ จะเป็นไวร์เลสครับ น่าจะความถี่ 2.4 GHz ผมเคยไปฟัง supplier รายหนึ่งแนะนำสินค้า เขาบอกว่าเชื่อมด้วย WiFi จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ เราเรียก WiFi ไม่ได้ครับถ้ารูปแบบการรับส่งมันไม่ได้เป็นแบบที่ WiFi ใช้ **

ในเน็ตเวอร์คหนึ่งจะมีตัวแม่กี่ตัวก็ได้ เอ่อ พูดผิดครับ เขามีจำกัดตัวแม่ด้วย ทั้งนี้น่าจะข้อจำกัดเรื่องความถี่ช่องสัญญาณที่ตัวแม่ติดต่อกับตัวลูก ถ้ามีหลายๆตัวแม่ ความถี่จะตีกันเอง (เดาเอา) แต่ตัวแม่ 1 ตัวรับตัวลูกได้สูงสุด 5 ตัว

แต่ละยี่ห้อก็อาจมีฟีเจอร์เพิ่มคือ ถ้ามีหลายๆตัวแม่ในเน็ตเวอร์คเดียวกัน เมื่อตัวลูกออกนอกพื้นที่ให้บริการของตัวแม่ที่ตัวเองเกาะอยู่ มันสามารถไปเกาะกับตัวแม่ตัวอื่นได้อัตโนมัติ โดยไม่ต้องมาตั้งค่าตัวลูกใหม่

ถ้ามีเงินซื้อก็อยากแนะนำให้ใช้ครับ

ประมาณนี้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม