ปัญหา All service are busy now ...

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ปัญหา All service are busy now ...

โพสต์โดย jojo » 27 พ.ค. 2015 10:36

ตอนนี้ ผมใช้ Elastix 2.5 อยู่ครับ และใช้บริการ Sip Trunk ของ CAT อยู่ ผมใช้แบบ 20 concurrent แต่เจอปัญหา เหมือ trunk เต็ม บ่อยมากครับ มันจะมีเสียง All service are busy now ...
ผมพยายาม monitor ดู บางครั้งที่เจอก็ไม่มีการใช้สายเลย หรือบางทีก็เจอตอนที่ใช้อยู่สองสามสายก็มี ที่แปลกอีกอย่างคือบางครั้งพอเรากกดเบอร์โทรออก มันต่อให้แล้ว มีเสียงเรียก หนึ่งครั้ง แล้วก็ตัดเป็น All service are busy now ... เลย

ตอนนนี้ผมยังหาทางแก้ไม่ได้เลยครับ ว่าจะลองถอยไป 2.3 แต่ก็ยังไม่มีเวลา เพราะมันต้องมาทำตอนกลางคืน จะลองขยับไป MT ดูแล้ว หลาย function ที่จำเป็นต้องใช้ก็ไม่มี เช่น Follow me
jojo
Bronz Member

Re: ปัญหา All service are busy now ...

โพสต์โดย nuiz » 27 พ.ค. 2015 10:55

elastix/asterisk นี่เขาใช้กันขนาดเป็นหลายๆสิบคู่สายพร้อมๆกันยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ แต่ไม่ใด้ใช้ cat2call นะ

น่าจะลองแจ้งปัญหาให้ cat ช่วยดูให้ครับ บางทีอาจไม่ได้เปิด 20 แชนแนลจริง (เดาเอาครับ เจอบ่อยที่เป็นปัญหาด้าน human error)

จากที่มีลูกค้าใช้งานอยู่นะครับ เจอปัญหาเยอะไม่เฉพาะ asterisk ไม่รู้เป็นอะไร บางทีอยู่ๆรีจิสเตอร์ไม่ได้ซะงั้น ต้องเอาไปคอนฟิกใส่เครื่องอื่นแล้วให้ฟอร์เวอร์ดมาเข้า asterisk แทน และทิ้งไว้สี่ห้าวันก็กลับมารีจิสได้อีก เป็นงงเลย ประมาณว่าถ้าไม่มีปัญหาก็ใช้ได้ยาววววว แต่พอมีปัญหาก็ใช้ไม่ได้ยาววววว

แต่ถ้ามีใครต้องการเบอร์ 02 เพื่อโทรเข้า ผมก็ยังแนะนำให้เขาไปสมัครใช้ cat2call อยู่ดีครับ ค่าบริการถูก เปิดได้หลายแชนแนล

ถ้าแก้ไขไม่ได้ก็ยกเลิกและเปลี่ยนผู้ให้บริการใหม่ ยิ่งใช้งานโทรออกเป็นส่วนใหญ่หาไม่ยากครับ โพสต์ขายในเน็ตกันเยอะแยะ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ปัญหา All service are busy now ...

โพสต์โดย jojo » 27 พ.ค. 2015 11:04

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ คุณหนุ่ย
ที่ผมใช้อยู่เป็น Cat sip Connect ครับ ในการ register พยายามจับตาดูมันก็ไม่หลุดนะครับ แล้วก็ลองโทรเข้าไปที่ศูนย์ หลายครั้งครับ ได้คุยกับเจ้าหน้าที่หลายคนให้เค้าดูว่าเบอร์ผม set ไว้กี่ concurrent ก็ได้คำตอบตรงกันคือ 20 concurrent และบางช่วงก็มีการใช้สายภายนอกพร้อมกัน 5-6 คู่สาย ก็ไม่มีปัญหาครับ
jojo
Bronz Member

โพสต์โดย nuiz » 27 พ.ค. 2015 11:24

ok ครับ
เสียง all circuits are busy now... เราจะได้ยินตอนโทรออกผ่าน trunk ทั้ง dahdi และ sip trunk ครับ ซึ่งจากที่ผมสังเกตุดูจะได้ยินอยู่ 2 กรณีคือ

1. asterisk พบว่า trunk ที่จะโทรออกมัน down และไม่มี trunk สำรอง มันเลยไม่มี trunk ที่จะโทรออก
2. asterisk ได้รับ response code ตอบกลับมาจากฝั่งผู้ให้บริการ trunk ลักษณที่ว่าติดต่อปลายทางไม่ได้ ไม่ได้รับอนุญาตให้โทร โทรเกินกว่าที่กำหนด ยกตัวอย่าง response code เช่น 503 service unavailble, 403 forbidden, 500 server internal error, ...

ลองสังเกตุอาการดูครับ ผมว่าน่าจะอยู่ในข่ายข้อ 2 ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software