elastix บูทไม่เข้าพอจะมีวิธีเอาไฟล์ backup

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

elastix บูทไม่เข้าพอจะมีวิธีเอาไฟล์ backup

โพสต์โดย kenkoku » 19 พ.ค. 2015 13:43

elastix บูทไม่เข้าพอจะมีวิธีเอาไฟล์ backup ที่อยู่ ใน var/www/backup ออกมาไหมครับ
kenkoku
Gold Member

Re: elastix บูทไม่เข้าพอจะมีวิธีเอาไฟล์ backup

โพสต์โดย nuiz » 20 พ.ค. 2015 11:10

ที่ผมเคยทำให้ลูกค้าคือ...
ถ้า hdd ไม่เสีย (ถ้าไม่รู้ก็เดาว่ามันไม่เสีย) ก็ลองเอา hdd มาใส่ในเครื่องอื่นแล้วลองเปิดเครื่องดู ถ้าโชคดีก็จะบู๊ตเครื่องได้ ถ้าบู๊ตแล้วเห็น kernel panic แสดงว่า hdd ยังไม่เสียแค่เข้ากันไม่ได้กับฮาร์ดแวร์ในเครื่อง ลองถอดเอาไปใส่เครื่องใหม่อีก (ที่เมนบอร์ดเป็นคนละรุ่นกันหรือเครื่องคนละยี่ห้อกัน) ต้องบู๊ตได้สักเครื่องหล่ะครับ

และที่ไม่เคยทำ...
เอา hdd มาใส่ในเครื่อง windows แล้วลงโปรแกรมที่ทำให้มองเห็น Linux partition (ext3) ได้ อย่างเช่น partition magic ก็น่าจะมองเห็นข้อมูลใน hdd ได้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: elastix บูทไม่เข้าพอจะมีวิธีเอาไฟล์ backup

โพสต์โดย sitt01 » 21 พ.ค. 2015 18:37

ถ้าเปิดได้ ping เห็น ก็ใช้ telnet เข้าไป หรือไม่ก็ใช้ filezilla ไปเอาก็ได้ครับ
ที่บูทไม่ได้ คิดว่า HD เต็ม telnet เข้าไป ลบ file backup ทิ้งสักตัวก็ได้แล้วครับ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software