Elastix ปัญหาการตั้งค่าบันทึกเสียงเฉพาะตอนรับสายไหมครับ ?

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

Elastix ปัญหาการตั้งค่าบันทึกเสียงเฉพาะตอนรับสายไหมครับ ?

โพสต์โดย กลวัชร » 22 ก.พ. 2015 18:18

กรณีของผมที่เจอก็คือ เมื่อมีการโทรออกสายนอกผ่านทาง Outboard Route แล้วมันทำการบันทึกเสียงเลยโดยที่ปลายทางยังไม่ได้รับสาย ซึ่งที่ผมต้องการคือให้ Elastix ทำการบันทึกเสียงเมื่อปลายทางรับสายครับ ไม่รู้ว่าต้องไป config ตรงไหนครับ ใครรู้ขอความช่วยเหลือหน่อยครับผม
กลวัชร
Bronz Member

Re: Elastix ปัญหาการตั้งค่าบันทึกเสียงเฉพาะตอนรับสายไหมครับ ?

โพสต์โดย max0405 » 23 ก.พ. 2015 04:45

เหมือนกัน
max0405
Gold Member

Re: Elastix ปัญหาการตั้งค่าบันทึกเสียงเฉพาะตอนรับสายไหมครับ ?

โพสต์โดย nuiz » 23 ก.พ. 2015 10:10

อาการนี้ไม่มีให้คอนฟิกบนหน้าเว็บครับ อาจต้องรออัพเดทครั้งต่อไป

หรือไม่ก็ลองนั่งไล่เช็คใน dialplan ของ elastix ดูครับ เพราะการทำงานทุกอย่างของการโทร ไม่ว่าจะโทรเข้า โทรออก โอนสาย ดึงสาย บันทึกเสียง ฝากข้อความ ถูกเขียนไว้ใน dialplan ทั้งนั้นครับ

ไฟล์ dialplan จะขึ้นต้นด้วย extensions... อยู่ในโฟลเดอร์ /etc/asterisk ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย กลวัชร » 26 มี.ค. 2015 11:26

ขอบคุณครับ จากที่ผม monitor ดูแล้วมันเหมือนว่าเวลาเราโทรจากเบอร์ elastix extension แล้วมันจะโทรเข้าตัวการ์ด จากนั้นการ์ดรับสายแล้วโทรไปยัง pbx extension อีกทีครับ ซึ่งมันทำการบันทึกเสียงตอนที่ตัวการ์ดรับสายครับ จึงทำให้เกิดปัญหานี้
กลวัชร
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software