เทคนิคการเปลี่ยนเสียงก่อนฝากข้อความใน Voicemail

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

เทคนิคการเปลี่ยนเสียงก่อนฝากข้อความใน Voicemail

โพสต์โดย nuiz » 17 มิ.ย. 2013 22:33

ช่วงนี้ปล่อยบทความออกมาค่อนข้างเยอะหน่อยครับ ไม่ใช่ว่าไม่มีอะไรทำนะครับ 55+ แต่อยากดันกระทู้ขายของให้หลุดจากหน้าแรกของเว็บ (ก็ขอความเห็นใจท่านที่มักจะมาโพสต์ขายของหน่อยนะครับ อย่าโพสต์บ่อยนัก มันเหนื่อย)

ท่านที่เคยใช้ Voicemail บน Elastix คงจะคุ้นเคยเป็นอย่างดีกับเสียงที่ได้ยินเวลาเราโทรไปหาเบอร์ Extension (ที่เปิดใช้งาน Voicemail) ที่ไม่รีจิสเตอร์ สายไม่ว่าง หรือไม่รับสาย เสียงที่ผมว่านี้ก็คือเสียงข้อความภาษาอังกฤษว่า

"The person an extension x x x is unavailable" หรือ "The person an extension x x x is on the phone" และก็จะตามด้วย "Please leave message after the tone..." โดยเสียงที่สองนี้สามารถปิดได้นะครับ

หากเราต้องการเปลี่ยนเสียงแรก The person an extension .... ให้เป็นเสียงของเราเอง ก็เป็นไปได้นะครับ โดย Elastix ให้เราเปลี่ยนเสียงได้โดยการโทรเข้าไปอัด

วิธีการก็คือ ใช้เบอร์ Extension ของตัวเองโทรไปยังเบอร์เช็ค Voicemail โทรได้ทั้งสองเบอร์เลยครับไม่ว่าจะเป็น *97 หรือ *98

หลังจากใส่พาสเวอร์ดแล้ว ให้กด 0 เข้าสู่กระบวนการอัดเสียงต่อไป ซึ่งมีให้เลือกหลายข้ออยู่ เช่น

กด 1 บันทึกเสียงเมื่อ Unavailable
กด 2 บันทึกเสียงเมื่อ Busy
กด 3 บันทึกชื่อตัวเอง
กด 4 บันทึกเสียงต้อนรับ (ก่อนให้ฝากข้อความ)
กด 5 เปลี่ยนพาสเวอร์ดของ Voicemail
กด * ย้อนกลับสู่เมนูหลัก

ถ้าฟังไม่ทันก็กด 0 ใหม่อีกรอบ กี่รอบก็ได้ครับ

เมื่อบันทึกเสียงเสร็จแล้ว Asterisk จะเก็บเสียงของเราไว้ในโฟลเดอร์ /var/spool/asterisk/voicemail/default/XXXX ครับ โดยที่ XXXX เป็นเบอร์ Voicemail ซึ่งก็คือเบอร์ Extension ที่เปิด Voicemail นั่นแหล่ะ ยกตัวอย่างเช่น เบอร์ Extension 104 โฟลเดอร์ก็คือ /var/spool/asterisk/voicemail/default/104

** ในโฟลเดอร์ /var/spool/asterisk/voicemail จะเห็นมีสองโฟลเดอร์คือ default และ device มันเป็นอันเดียวกันครับ **

ไฟล์เสียงที่ได้จะมีไฟล์ *.wav และ *.WAV เป็นชื่อเดียวกันครับ (แปลกดี) โดยไฟล์ .wav จะมีขนาดใหญ่กว่า

ไฟล์เสียง unavail.wav และ unavail.WAV เป็นเสียงตอน Unavailable (กด 1 บันทึก)
ไฟล์เสียง busy.wav และ busy.WAV เป็นเสียงตอน Busy (กด 2 เพื่อบันทึก)
ไฟล์ greet.wav และ greet.WAV เป็นเสียงตอนบันทึกชื่อตัวเอง (กด 3 เพื่อบันทึก)
ไฟล์ temp.wav และ temp.WAV เป็นเสียงข้อความต้อนรับ (กด 4 บันทึก)

เมื่อเรารู้อย่างนี้แล้วเราก็สามารถทำไฟล์เสียงขึ้นมาเองได้โดยไม่ต้องกดเข้าไปอัดให้ยุ่งยาก จะอัดด้วยไมโครโฟนหรือใช้โปรแกรมพวก Text-to-Speech ทำก็ได้ ทำเสียง แปลงไฟล์แล้วอัพโหลดไปเข้าโฟลเดอร์ดังกล่าว ทำเฉพาะ .wav ก็ได้ครับ (ไม่ต้อง .WAV) จะทำทุกไฟล์หรือบางไฟล์ก็ได้

เปลี่ยนเสียงดีฟอลท์เป็นเสียงของตัวเอง

ผมอยากเปลี่ยนเสียงก่อนฝากข้อความเบอร์ Extension 102 ของผม ให้มีเสียงว่า "กรุณาแจ้งชื่อ เบอร์โทรกลับ และเรื่องที่ต้องการติดต่อหลังได้ยินเสียงสัญญาณ ผมจะติดต่อกลับโดยเร็วที่สุด"

เริ่มต้นผมก็อัดเสียงตัวเองโดยโปรแกรมบันทึกเสียงทั่วๆไป ตัดสัญญาณรบกวนออกนิดหน่อย มิกซ์เพลงเข้าไปเล็กน้อย แล้วแปลงให้อยู่ในฟอร์แม็ต 8000 Hz, 16 Bit, Mono, Wave file ตั้งชื่อไฟล์ว่า unavail.wav แล้วอัพโหลดเข้าไปไว้ในโฟลเดอร์ /var/spool/asterisk/voicemail/default/102 ด้วยโปรแกรม WinSCP

** หรือถ้าไม่มั่นใจเสียงตัวเองเท่าไหร่ ก็อาจจะใช้โปรแกรม Text To Speech ทำเสียงก็ได้ครับ อย่างบทความนี้ก็มีภาษาไทยด้วยแต่เป็นเสียงผู้หญิง Text to Speech ภาษาไทยและอีกหลายๆภาษา **

และทำเสียงตอนสายไม่ว่างอีก 1 เสียง ตั้งชื่อไฟล์ว่า busy.wav แล้วอัพโหลดเข้าไปไว้ในโฟลเดอร์ดังกล่าวด้วย

เสร็จแล้วลองเทสดูครับ โดยทำให้เบอร์ 102 สายไม่ว่างหรือไม่รีจิสเตอร์ แล้วใช้อีกเบอร์โทรไป 102 ท่านจะพบกับสิ่งแปลกใหม่ที่ (อาจจะ) ไม่เคยเจอมาก่อน

สรุปว่าในโฟลเดอร์ Voicemail ของเบอร์ผมมีไฟล์ unavail.wav และ busy.wav แค่สองไฟล์ มีเท่านี้ก็พอครับ ไม่จำเป็นต้องมีไฟล์ greet.wav, temp.wav ด้วยก็ได้ อันนี้ก็แล้วแต่ความต้องการนะครับ ลองเล่นดู

** กรณีสายไม่ว่าง Asterisk จะเล่นไฟล์ busy.wav แล้วตามด้วยเสียง "please leave message after the tone...." ถ้าไม่อยากได้ยินเสียงนี้ให้ไปเอาเครื่อหมายถูกหน้าบรรทัด "Do Not Play "please leave message after tone" to caller" ในหน้า "PBX -> General Settings" ออกครับ **

ลองเล่นดูครับ มันใช้งานได้จริงๆ มีทริกหรือเทคนิคอะไรที่ผมไม่ได้กล่าวถึงในบทความนี้ หากเจอก็ช่วยโพสต์ต่อๆด้วยนะครับ จะได้เป็นประโยชน์ต่อท่านอื่นๆด้วย

บทความที่เกี่ยวข้อง
เทคนิคการทำ IVR ซ่อนไว้ใน Voicemail ด้วย VmX Locator
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: เทคนิคการเปลี่ยนเสียงก่อนฝากข้อความใน Voicemail

โพสต์โดย max0405 » 14 มี.ค. 2015 09:46

"Do Not Play "please leave message after tone" to caller" ในหน้า "PBX -> General Settings" ออกครับ **

สำหรับเวอร์ชั่น 2.5 ต้องไปเปิด Unembedded FreePBX® ก่อนหลังจากนั้น ดูตามรูป ผิดถูกยังไงบอกได้คับ ผมลองแล้วเสียง please leave message after.....หายไป
แนบไฟล์
2015-03-14_9-41-41.jpg (88.8 KiB) เปิดดู 4981 ครั้ง
max0405
Gold Member

Re: เทคนิคการเปลี่ยนเสียงก่อนฝากข้อความใน Voicemail

โพสต์โดย nuiz » 14 มี.ค. 2015 14:59

ขอบคุณมากครับ กำลังหาออปชั่นนี้เลย
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย max0405 » 14 มี.ค. 2015 15:03

nuiz เขียน:ขอบคุณมากครับ กำลังหาออปชั่นนี้เลย

คืนความรู้ให้เว็บมั้งคับ
max0405
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software