เทคนิคการใช้งาน G.711 Fax Passthrough

Asterisk Opensource IP Pbx

เทคนิคการใช้งาน G.711 Fax Passthrough

โพสต์โดย nuiz » 21 ก.พ. 2012 00:03

เวลาเราจะใช้งาน Fax บน Asterisk แบบที่ต้องส่งผ่าน IP (Internet/LAN) ก็จะมีให้เลือกใช้งานอยู่ 2 แบบคือ G.711 Fax Passthrough และแบบ T.38 Fax Relay

แน่นอนว่า T.38 Fax มันดีกว่า แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเวอร์คทุกกรณีโดยเฉพาะต้องส่งระหว่าง Gateway ต่างยี่ห้อกัน หากมีปัญหารับส่งแฟ็กกันไม่ค่อยได้ ก็น่าจะลองมาใช้แบบ G.711 Fax Passthrough ครับ

ถ้าจะใช้งาน G.711 Fax Passthrough บน Asterisk ก็จะต้องปิด udptl ภายใต้ [general] ของไฟล์ sip.conf และปิดบรรทัดนี้กับทุก SIP clients และ SIP Trunks ที่จะใช้งานกับเครื่อง Fax

[general]
t38pt_udptl=no
...

[1000]
; FAX
t38pt_udptl=no
disallow=all
allow=ulaw
...

[sip-trunk-1]
; Trunk, G.711 Fax Passthrough
disallow=all
allow=ulaw,alaw,g729
...

ที่ต้องเซ็ตเป็น no ก็เพราะว่า ถ้าเซ็ตเป็น yes จะทำให้ Asterisk พยายาม Negotiate T.38 Fax เพราะมันดีกว่า โดยจะไม่สนใจ G.711 เลย

อีกอย่างที่สำคัญไม่แพ้กันก็คือเรื่องของ Codec ครับ ต้องเปิด ulaw, alaw ด้วย เฉพาะเบอร์ Extensions และ Trunks ที่เกี่ยวข้องกับ Fax นะครับ

ลองดูครับเผื่อว่าจะทำให้ Fax เวอร์คได้

** แต่อย่าลืมว่าเทคนิคอันนี้จะใช้ได้กับ FAX ผ่าน IP หรือที่เราเรียกว่า Fax Over IP (FoIP) เท่านั้นนะครับ (ต้นทาง-ปลายทาง เชื่อมต่อกันด้วยโครงข่าย IP) ไม่มีผลกับการ Fax ออกทางการ์ด FXO, FXS **
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: เทคนิคการใช้งาน G.711 Fax Passthrough

โพสต์โดย golffy15 » 22 ธ.ค. 2014 20:49

แล้วการส่ง fax ผ่าน ATA ถือเป็น fax over ip หรือเปล่าครับ
golffy15

Re: เทคนิคการใช้งาน G.711 Fax Passthrough

โพสต์โดย nuiz » 28 ธ.ค. 2014 08:44

ในความคิดของผม ผมยึดคอนเซ็ปต์ว่า ถ้าอุปกรณ์ต้นทาง ปลายทาง เชื่อมต่อกันด้วย LAN ไม่ว่าจะผ่านอินเตอร์เน็ตหรือไม่ก็ตาม ผมถือเป็น Over IP หมดครับ แม้อุปกรณ์เหล่านั้นจะต้องต่อผ่านอุปกรณ์แปลงสัญญาณก่อนก็ตาม (ยกตัวอย่างเช่น VoIP/FoIP Gateway, ATA เป็นต้น)

อย่างกรณี ATA ถ้ารับส่ง FAX ผ่าน LAN/WAN ก็เป็น Fax Over IP (FoIP) ครับ

บางคนเก่งเอาพอร์ต FXS/FXO มาต่อกัน แล้วส่ง Fax (อาจเทสเล่นๆหรือใช้งานจริงก็แล้วแต่) อย่างนี้ก็ทำได้ครับ แต่ก็ไม่ถือว่าเป็น FAX Over IP
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server