ขอสอบถามการเช็ค error " IVR " หน่อยครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ขอสอบถามการเช็ค error " IVR " หน่อยครับ

โพสต์โดย SteEb » 10 ต.ค. 2014 10:46

คือผมมี IVR อยู่ 1 อันจะต้องการ ตั้งว่า ถ้าไม่ทำอะไรแล้วไปไหน กดผิดแล้วไปไหน

คือสิ่งที่ผมคิดไว้อยากให้เป็นแบบนี้อะครับ Announcement ไม่กด+กดผิด ไม่กดอะไร/กดผิด > ฟัง IVR
พอถึงครั้งที่ 3 Announcement ไม่กด+ขอบคุณ/กดผิด+ขอบคุณ > วางสาย
รูปภาพ

รูปภาพ
รูปนี้ผมลองติ๊ก return ivr แล้ว ระบบก็จะเล่นไฟล์เสียงเดิมซ้ำๆไปเรื่อยๆ

รูปภาพ

ซึ่งผมไม่รู้ว่าผมวาง flow ถูกหรือปล่าวอะครับ อยากขอรบกวนพี่ๆช่วยดูให้หน่อยครับ
SteEb
Silver Member

Re: ขอสอบถามการเช็ค error " IVR " หน่อยครับ

โพสต์โดย SteEb » 10 ต.ค. 2014 10:54

Diagram Flow ครับผม

รูปภาพ
SteEb

Re: ขอสอบถามการเช็ค error " IVR " หน่อยครับ

โพสต์โดย nuiz » 14 พ.ย. 2014 11:07

ประมาณนี้ครับ
อัดเสียงบอกว่าไม่กด -> timeout.wav แปลงไฟล์แล้วอัพโหลดเข้าระบบ
อัดเสียงบอกว่ากดผิด -> invalid.wav แปลงไฟล์แล้วอัพโหลดเข้าระบบ

ตรง ivr แรก
Loop Before t-dest คลิ๊กเลือก
Timeout Message เลือกเสียง timeout.wav
Loop Before i-dest คลิ๊กเลือก
Invalid Message เลือกเสียง invalid.wav

ส่วนตรง option ด้านล่าง มี i และ t ถูกแล้ว เพราะเมื่อทำ invalid และหรือ timeout ครบ 2 รอบแล้ว ระบบจะนำลูกค้าไปยังที่ๆเราต้องการ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย SteEb » 18 พ.ย. 2014 13:15

ขอบคุณนะครับ คุณหนุ่ย

เบื้องต้นผมได้ทำแบบนั้นไปแล้ว แต่ได้แค่ ประกาศว่ากดผิดอ่ะครับ ไม่ยอม loop ไป ivr

ผมติ๊กไปติ๊กมาสลับหลายๆแบบก้ไม่ได้ สุดท้ายเลยต้อง เอาไฟล์เสียง menu มา ใส่ต่อท้าย ไฟล์เสียง กดผิด กับ ไม่กด แทน

แต่ตอนนี้ผมพึ่งมีโอกาสได้เล่นครับ
ตัว elastix เวอร์ใหม่ที่คุณหนุ่ยโพสไว้ ตัว 2.5

ปัญหานี้ถูกเคีลยอย่างง่ายเลยครับ

รูปภาพ
SteEb

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software