โทรออกช้ามาก

Asterisk Opensource IP Pbx

โทรออกช้ามาก

โพสต์โดย realstay » 19 ก.พ. 2010 11:40

ทำไมผมโทรออกไม่ว่าจะโทรไปสายนอกหรือสายใน กว่าจะได้ RingTone มานั้นบางครั้งนานมาก พอจะรู้สาเหตุมั้ยครับ
ทั้งที่เมื่อกด digit เสร็จแล้วก็กด # ตามแล้วนะครับ
realstay

Re: โทรออกช้ามาก

โพสต์โดย voip4share » 19 ก.พ. 2010 11:44

ลองเข้า Asterisk Console (คำสั่ง asterisk -r) ดูครับ แล้วก็ก๊อบข้อความที่เห็นมาดูหน่อยครับ

แต่ละครั้งที่โทรมันช้าเท่ากันหรือเปล่าครับ
voip4share
Administrator

โพสต์โดย realstay » 19 ก.พ. 2010 11:52

คือที่สังเกตุจาก asterisk console กว่ามันจะตอบสนองช้ามากครับ
แล้วอีกอย่าง ใน asterisk console มันขึ้น
== Manager 'admin' logged off from 127.0.0.1
== Parsing '/etc/asterisk/manager.conf': Found
== Parsing '/etc/asterisk/manager_additional.conf': Found
== Parsing '/etc/asterisk/manager_custom.conf': Found
== Manager 'admin' logged on from 127.0.0.1
== Manager 'admin' logged off from 127.0.0.1
== Parsing '/etc/asterisk/manager.conf': Found
== Parsing '/etc/asterisk/manager_additional.conf': Found
== Parsing '/etc/asterisk/manager_custom.conf': Found
== Manager 'admin' logged on from 127.0.0.1
ซ้ำๆไปเรื่อยๆด้วยครับ ไม่รู้พี่ผมเค้าไปทำอะไร
realstay

โพสต์โดย voip4share » 19 ก.พ. 2010 14:05

เหมือนกับว่ากำลังมี "โปรแกรม" หนึ่งพยายามคอนเน็คกับ Asterisk ผ่าน Asterisk Manager Interface อยู่ครับ อาการช้ามากอย่างที่ว่ามันคงเป็นที่ทั้งเครื่องแล้วครับ ไม่รู้ว่าโปรแกรมตัวนั้นเป็นสาเหตุหรือเปล่า เทสได้โดยเข้าไปแก้ไขไฟล์ manager.conf มองหา [admin] แล้วแก้พาสเวอร์ดในบรรทัด secret ให้เป็นค่าอื่น จากนั้น reload asterisk ใหม่ แล้วโปรแกรมตัวนั้นมันก็จะคอนเน็คมาทาง AMI ไม่ได้ ดูว่า Asterisk ตอบสนองช้าหรือเร็วกว่าเดิม
voip4share
Administrator

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server