เทคนิคการทำ IVR วันหยุดทั้งปี

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

เทคนิคการทำ IVR วันหยุดทั้งปี

โพสต์โดย nuiz » 10 ส.ค. 2014 09:33

อาทิตย์ที่ผ่านมานี้มีลูกค้าท่านหนึ่งให้ผมทำเสียงแจ้งวันหยุดทั้งปีให้ ผมก็ทำให้เขาและเอาเทคนิคที่ผมใช้มาเผื่อทุกๆท่านด้วยครับ

ท่านที่ต้องการทำ IVR แจ้งลูกค้าที่โทรเข้ามาในวันหยุดทำการของบริษัท เช่น วันหยุดเสาร์อาทิตย์ วันหยุดนขัตฤกษ์ หรือวันหยุดพิเศษของบริษัท โดยให้ Elastix เป็นคนตรวจสอบวันให้เรา สามารถทำได้ครับ โดยมีลำดับขั้นตอนดังต่อไปนี้

1. ทำเสียงแจ้ง
ทำเสียงเพื่อแจ้งผู้ที่โทรเข้ามาให้ทราบว่าวันนี้ เวลานี้เป็นวันหยุดของบริษัท เช่น "บริษัท เอบีซีดี ยินดีต้อนรับค่ะ วันนี้เป็นวันหยุดทำการของบริษัทเนื่องในวันแรงงานแห่งชาติ" อัพโหลดเข้า Elastix ด้วยเมนู System Recordings
สำหรับการทำเสียง การตกแต่งเสียง การแปลงเสียง ดูเทคนิคได้จากลิ้งค์ด้านล่างของบทความครับ

2. สร้าง IVR หรือ Announcement
สร้าง IVR หากต้องการให้ผู้ที่โทรเข้ามากดหมายเลขภายในได้ หากมีบางแผนกทำงานในวันหยุด
หรือสร้าง Announcement หากต้องการเพียงแค่แจ้งว่าเป็นวันหยุด พูดจบก็วางสายหรือโอนสายไปยังเบอร์ใดเบอร์หนึ่ง

3. สร้าง Time Group เพื่อกำหนดวันหยุด
Time Group ระบุช่วงเวลาวันทำงานปกติ เช่น 09:00 - 18:00 วันจันทร์-ศุกร์
Time Group ระบุวันหยุดแต่ละวัน เช่น Time Group วันสิ้นปี วันมาฆะบูชา วันวิสาขบูชา วันแรงงาน วันฉัตรมงคล วันขึ้นปีใหม่ เป็นต้น วันหยุดเหล่านี้เราไม่ต้องกำหนดเวลานะครับ ให้กำหนดแค่วันที่ก็พอ เช่น 5 May ก็จะครอบคลุมเวลาตั้งแต่ 00:00:00 - 23:59:59 ของวันที่ 5 May

ทำให้ครบทุกวันที่เป็นวันหยุดของบริษัทนะครับ

4. สร้าง Time Condition
เพื่อให้เล่น IVR หรือ Announcement ที่เราต้องการ
แต่ละ Time Condition ที่เราสร้าง นอกจากเราต้องเลือก Time Group แล้ว เรายังต้องมากำหนดว่าถ้าวันเวลาตรง (Match) จะให้ทำอะไร ถ้าวันเวลาไม่ตรง (Mismatch) จะให้ทำอะไร ต้องใส่ให้ถูกต้องนะครับไม่งั้น Elastix จะทำงานไม่ตรงตามที่เราต้องการ เดี๋ยวจะโทษว่า Elastix รวนหรือมี Bug

ควรสร้าง Time Condition สำหรับวันสุดท้ายของปีก่อนเพื่อน คือวันสิ้นปี ตรง Match ให้เลือก IVR/Announcement ส่วน Mismatch ให้เลือก Time Condition วันหยุดถัดมา ซึ่งน่าจะเป็นวันรัฐธรรมนูญ 10 ธันวาคมครับ

จากนั้นก็สร้าง Time Condition สำหรับวันรัฐธรรมนูญ ตรง Match ให้เลือก IVR/Announcement ส่วนตรง Mismatch เลือก Time Condition วันหยุดถัดมาคือวันพ่อ 5 ธันวาคมครับ

ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ สุดท้ายจะเป็น Time Condition สำหรับวันทำการปกติของบริษัท

** จริงๆแล้วการสร้าง Time Condition เราไม่จำเป็นต้องสร้างตามลำดับของวันหยุดก็ได้นะครับ สร้างวันไหนก่อนก็ได้ แต่ต้องมั่นใจว่าเราสร้างครบถ้วนและเลือก Match/Mismatch ไม่ผิดพลาด **

5. คอนฟิก Inbound Routes
ที่ Inbound Route ให้เลือก Destination เป็น Time Condition ของวันหยุดวันสุดท้ายของปีนั้นๆครับ

จากนั้นเมื่อมีคนโทรเข้ามาใน Inbound Routes Elastix จะไปเช็ค Time Condition ว่าวันนี้เวลานี้เป็นวันหยุดหรือไม่ มันใช้เวลาแป๊บเดียวครับก็จะเช็คได้ครบหมด ฉะนั้นไม่ต้องกังวลว่าระบบจะทำงานช้า ตอบรับสายลูกค้าช้า

ประมาณนี้ครับ

** ให้ทำปีต่อปีนะครับ เพราะใน Time Group ไม่มีให้เลือก ค.ศ. อีกทั้งวันสำคัญทางศาสนาก็มักจะเปลี่ยนไปในแต่ละปี **
** จำนวน Time Condition ไม่ได้ฟิกซ์ตายตัวครับ เราสร้างเพิ่มแล้วเอามาแทรกได้ตลอด แต่อย่าลืมปรับ Time Condition วันหยุดวันถัดไปให้มาใช้อันใหม่ด้วยนะครับ ไม่งั้นมันจะไม่ถูกเรียกใช้งาน **

บทความที่เกี่ยวข้อง
เทคนิคการทำไฟล์เสียงภาษาไทยด้วย Text To Speech
เทคนิคการใช้โปรแกรม Cool Edit Pro แต่งเสียงก่อนอัพโหลดเข้า Asterisk/Elastix
เทคนิคการแปลงไฟล์เสียงสำหรับ Asterisk/Elastix แบบออนไลน์
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: เทคนิคการทำ IVR วันหยุดทั้งปี

โพสต์โดย dddjae1 » 22 ส.ค. 2014 11:59

ขอบคุณมากๆครับ
dddjae1

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software