แนะนำบริการ CAT SIP-Connect โทรได้หลายสายแต่ใช้แค่ 1 เบอร์

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

แนะนำบริการ CAT SIP-Connect โทรได้หลายสายแต่ใช้แค่ 1 เบอร์

โพสต์โดย nuiz » 28 มี.ค. 2014 22:26

CAT SIP-Connect เป็นบริการเชื่อมต่อ Voice Over IP แบบ SIP Trunk ของบริษัท กสท โทรคมนาคม หรือ CAT Telecom ครับ

เป็นการต่อยอดการให้บริการจาก CAT2Call Plus ครับ

โดยบริการ CAT SIP-Connect นี้ 1 เบอร์สามารถโทรเข้าได้หลายสายพร้อมกัน (ขึ้นอยู่กับจำนวนที่เราขอไว้) ค่าบริการรายเดือนก็ขึ้นกับจำนวนสายที่ขอไว้ครับ

เบอร์ที่ได้จะเป็น 02-xxx-xxxx หรือไม่ก็เป็นเบอร์ตามพื้นที่ที่ขอใช้บริการครับ ใช้กับ Net ค่ายไหนก็ได้ โทรเข้าได้จากทุกเครือข่ายตลอด 24 ชั่วโมง

รายละเอียดเพิ่มเติมครับ

บริการ CAT SIP-Connect

ค่าบริการถูกมากๆครับของบอก

แต่เบอร์ที่ได้มันไม่ได้สวยงามเหมือนของค่ายอื่นเขานะครับ (แต่ก็ไม่แน่เสมอไปครับ ถ้า...)
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: แนะนำบริการ CAT SIP-Connect โทรได้หลายสายแต่ใช้แค่ 1 เบอร์

โพสต์โดย chollathee » 29 มี.ค. 2014 10:02

ผมเคยใช้อยู่นะครับ

ใช้งานได้ดีครับ เริ่มต้นที่ 5 Concurrence จ่าย 500 บาท ไม่รวมภาษี (รู้สึกเหมือนว่าจำกัดแค่ 5 สายต่อเบอร์หรือเปล่าไม่แน่ใจ)
อันนี้เฉพาะค่าเช่าบริการนะครับ ค่าใช้งานคิดต่างหาก ครั้งละ 3 บาท เหมือน Fix Line ปกติ มือถือ จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ (เพราะไม่เคยโทรเลย)
ไม่มีบริการ DID ตั้งค่า Caller ID ไม่ได้ เบอร์จะอยู่ช่วง 02-105-xxxx

ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้ว เปลี่ยนมาใช้ SIP Connect ของ TOT แทน
chollathee
Gold Member

Re: แนะนำบริการ CAT SIP-Connect โทรได้หลายสายแต่ใช้แค่ 1 เบอร์

โพสต์โดย sitt01 » 16 เม.ย. 2014 15:04

ของ TOT ดีกว่ายังไงครับ

ขอทราบเพื่อเป็นความรู้
ขอบคุณ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

โพสต์โดย chollathee » 22 เม.ย. 2014 17:11

sitt01 เขียน:ของ TOT ดีกว่ายังไงครับ

ขอบคุณ

มันมาแทน E1 ครับ
ลากสาย Fiber Optic มาเลย 2 คอร์ ต่อกับ Media Converter แล้วจิ้มเข้า LAN ของ IP-PBX เลยครับ
ทำให้เสมือนเครื่อง IP-PBX ของเรา ต่อกับวงในของ TOT เลย

SIP ก็ Register เหมือนทั่วๆ ไป

ค่าติดตั้งเท่า E1 เลย
แต่...สะดวกตรงที่ไม่ต้องมีการ์ด E1 แล้ว

จริงๆ เค้าให้ Private IP มาเป็น Subnet 29 นะครับ
เอาไว้ทำ Redundant IP-PBX น่าจะเข้าท่านะ
chollathee
Gold Member

โพสต์โดย sitt01 » 23 เม.ย. 2014 10:21

chollathee เขียน:
sitt01 เขียน:ของ TOT ดีกว่ายังไงครับ

ขอบคุณ

มันมาแทน E1 ครับ
ลากสาย Fiber Optic มาเลย 2 คอร์ ต่อกับ Media Converter แล้วจิ้มเข้า LAN ของ IP-PBX เลยครับ
ทำให้เสมือนเครื่อง IP-PBX ของเรา ต่อกับวงในของ TOT เลย

SIP ก็ Register เหมือนทั่วๆ ไป

ค่าติดตั้งเท่า E1 เลย
แต่...สะดวกตรงที่ไม่ต้องมีการ์ด E1 แล้ว

จริงๆ เค้าให้ Private IP มาเป็น Subnet 29 นะครับ
เอาไว้ทำ Redundant IP-PBX น่าจะเข้าท่านะ

ถ้าอย่างนั้นหมายความว่า
1. ถ้าผมต่อ กับ elastix เครื่องของผมต้องมี การ์ดแลน 2 ใบ 1 สำหรับ TOT และ อีก 1 สำหรับ สายภายใน ถูกต้องหรือเปล่าคับ
2. ผมจะได้ อินเตอร์เน็ต ที่เป็น fiber แถมมาด้วย ใช่หรือเปล่าครับ

น่าสนใจ..... :mrgreen:
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

โพสต์โดย chollathee » 23 เม.ย. 2014 20:38

sitt01 เขียน:
ถ้าอย่างนั้นหมายความว่า
1. ถ้าผมต่อ กับ elastix เครื่องของผมต้องมี การ์ดแลน 2 ใบ 1 สำหรับ TOT และ อีก 1 สำหรับ สายภายใน ถูกต้องหรือเปล่าคับ
2. ผมจะได้ อินเตอร์เน็ต ที่เป็น fiber แถมมาด้วย ใช่หรือเปล่าครับ

น่าสนใจ..... :mrgreen:

1. ใช้ L3 Switch ทำ VLAN ก็ได้ครับ สะดวกดีเหมือนกัน
2. ไม่ได้อินเตอร์เน็ตครับ แค่ลิงค์ไป SIP Server ของ TOT อย่างเดียว

ค่าติดตั้งเท่า E1 เลย (แล้วแต่การต่อรอง)
ค่าเช่าใช้บริการก็เหมือนกันกับ E1
เห็นว่ามีแยกขายหลายแพ็กเกจนะครับ มาตรฐานก็ 30CH/100DID หรือ 20CH/60DID หรือ 10CH/30DID ราคาก็ลดหลั่นกันลงไป (และสามารถซื้อแพ็กเกจเหมาค่าโทรได้ ต้องสอบถามและขอใบเสนอราคาเอาเองนะครับ)
chollathee
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม