การตั้งค่า PBX panasonic KX-TEM824BX ต่อเข้ากับ Asterisk

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

การตั้งค่า PBX panasonic KX-TEM824BX ต่อเข้ากับ Asterisk

โพสต์โดย Angun77 » 08 เม.ย. 2014 15:48

รบกวนท่านผู้รู้ แนะนำวิธีการคอนฟิกตู้ PBX panasonic KX-TEM824BX หน่อยครับ

คือผมต้องการที่จะคอนฟิกให้เบอร์โทรที่อยู่ใน PBX สามารถโทรเข้ามายัง Asterisk ได้ ทั้งหมด

และ Asterisk สามารถ โทรเข้า PBX ได้ เช่นเดียวกัน

ตอนนี้ผมได้ติดตั้ง Asterisk server และคอนฟิกเบอร์โทรไว้แล้ว ต้องการเพียงแค่เชื่อมต่อ 2 ระบบ นี้เข้าด้วยกันครับ

รบกวนท่านผู้รู้ ด้วยครับ มือใหม่ ไม่ทราบเกี่ยวกับรายละเอียดการคอนฟิกของ PBX เลย

มืดแปดด้าน T_T

ขอบพระคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ ....
Angun77

Re: การตั้งค่า PBX panasonic KX-TEM824BX ต่อเข้ากับ Asterisk

โพสต์โดย sitt01 » 16 เม.ย. 2014 09:57

เคยมีคนถามคำถามแบบนี้แล้ว และมีหลาย วิธี ลองค้นหาดูนะครับ
อันนี้เป็นแนวทางที่ผมเคยทำ ของผมใช้ตู้หลัก(ตู้ที่ใช้โทรออกภายนอก คือ PBX)
ขอกำหนดเบื้องต้น
ที่ตู้ PBX ต้องมีสายสำหรับโทรออก (CO) เหลืออยู่
ที่ ASTERISK ต้องมี การ์ด FXS และ FXO สำหรับต่อเชื่อม จำนวนport แล้วแต่ จำนวนการโทรสายข้ามตู้

1. เซ็ตเบอร์ภายในที่ตู้ และ ASTERISK ให้แตกต่างกัน เช่นที่ตู้เบอร์ 1xx ที่ asterisk เบอร์ 2xx
2 ต่อสายโทรศัพท์ จาก ตู้ pbx ทางช่อง CO เข้าที่ FXO
3. ต่อสายจาก FXS เข้า สายภายใน ของ ตู้ PBX
4 ที่ตู้ pbx แบบที่ 1 ให้เลขที่ขึ้นต้นด้วย 2 ออกไปช่อง Co ที่กำหนด หรือถ้าทำไม่ได้ ให้ทำแบบที่ 2 กำหนดหมายโทรออกใหม่ ปรกติ ถ้า ตัด 9 จะโทรออกไปนอกบริษัท ต้องทำอีกตัวอาจเป็น 8 สำหรับโทรเข้า PBX (ตรงนี้ต้องโทรไปบริษัท PBX เขาแก้ไขให้ มีค่าใช้จ่าย)
5 ที่ asterisk กำหนดให้เบอร์ที่ ขึ้นตี้นด้วย 1xx โทรออกช่องFXS ที่กำหนดไว้
เสร็จ
เวลาโทรหากัน ถ้าที่ตู้ PBX กำหนดแบบที่ 1 ได้ก็จะสามารถโทรหากันปรกติ ถ้าไม่ได้ เวลาสายที่ 1xx จะโทรหา 2xx ตัองโทรเป็น 82xx ส่วนเบอร์จาก 2xx โทรหา 1xx โทรได้ปรกติไม่ต้องโทรมี 8 นำหน้า หรือถ้าอยากให้หมือนกันก็กำหนดได้

คร่าว ลอง set ดูครับ
ถูกผิด ไม่ทราบแต่ผมเซ็ตตามนี้แล้วได้

แนะนำ ว่าให้เลือกใช้ อย่างใดอย่างหนึ่งจะสะดวกที่สุดครับ ประหยัด และไม่วุ่นวาย
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

Re: การตั้งค่า PBX panasonic KX-TEM824BX ต่อเข้ากับ Asterisk

โพสต์โดย Angun77 » 18 เม.ย. 2014 09:27

ข้อสงสัยของกระผมตอนนี้คือ
1. สามารถคอนฟิก port co line 1 port ที่เหลืออยู่ใน pbx เป็น Trunk port ที่ใช้งานเสมือน trunk port ใน switch network หรือเปล่าครับ
2. ถ้าได้ตามข้อที่ 1 โทรศัพท์ที่อยู่ฝั่ง Asterisk สามารถโทรออกไปที่ port co line pbx ที่ได้ตั้ง trunk port ออกสายนอกได้ทั้งหมดไหม
3. ถ้าไม่ได้ตาม 2 ข้อ ข้างต้น แสดงว่า จำนวนคู่สายที่เชื่อมต่อกันระหว่าง pbx กับ Asterisk ที่ใช้โทรออกภายนอกเท่ากับจำนวนที่เหลือของ port co line ใน pbx ต่อกับ Asterisk ถูกต้องไหมครับที่ท่านกรุณาตอบมา

ข้อสงสัยของกระผมประมาณนี้ครับ
Angun77

โพสต์โดย Angun77 » 18 เม.ย. 2014 09:28

กราบขอบพระคุณที่ให้ความรู้กระผมล่วงหน้าอย่างสูงครับผม
Angun77

โพสต์โดย sitt01 » 19 เม.ย. 2014 08:48

ถ้าต้องการต่อแบบหลายเบอร์ในสายเดียวต้องต่อแบบ t1หรือe1 ถ้าต่อแบบสายโทรศัพท์ธรรมดา คุณเข้าใจถูกต้องตามข้อ3 ครับ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม