เทคนิคการเปลี่ยน IP Address ของ CentOS ด้วยคำสั่ง setup

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

เทคนิคการเปลี่ยน IP Address ของ CentOS ด้วยคำสั่ง setup

โพสต์โดย nuiz » 13 ม.ค. 2014 21:16

บทความนี้จะแนะนำเทคนิคการเปลี่ยน IP Address, Subnet Mask, Default Gateway, DNS Server บน CentOS/Elastix แบบง่ายๆสำหรับมือใหม่ครับ การเปลี่ยน IP Address ทำได้หลายวิธีครับ แต่ที่ผมจะแนะนำต่อไปนี้เป็นวิธีการที่นับว่าง่ายที่สุด ใช้ได้ทั้งตอนอยู่หน้าเครื่อง (มีจอ มีคีย์บอร์ด) และตอนรีโมท Secure Shell ครับ วิธีดังกล่าวนี้คือรันคำสั่ง setup ครับ
มาดูวิธีกันเลยครับ

ในตัวอย่างนี้ผมจะแก้ไอพีพอร์ต eth0 เป็น 192.168.101.80 ส่วน Subnet Mask และ Default Gateway ยังคงเดิม

1. ล๊อกอินเข้า CentOS
ล๊อกอินเป็น root

รูปภาพ

2. ที่ Prompt รันคำสั่ง setup แล้วกด enter

รูปภาพ

3. จะเห็นหน้าจอแบบในรูป

รูปภาพ

กดปุ่มลูกศรเลื่อนแถบมาที่ "Network Configuration" แล้วกด Enter

4. จะเห็นหน้าจอแบบในรูป

รูปภาพ

ให้แถบอยู่ที่ "Edit Devices" แล้วกด Enter

5. จะเห็นหน้าจอคล้ายๆแบบในรูป
จะแสดงชื่อพอร์ต lan ที่ CentOS มองเห็น เครื่องของท่านอาจจะแสดงไม่เหมือนเครื่องของผมนะครับ เพราะการ์ดแลนเป็นคนละรุ่น คนละยี่ห้อกัน

รูปภาพ

เลื่อนแถบไปอยู่ที่ eth0 ครับ แล้วกด Enter

6. จะเห็นหน้าจอคล้ายในรูป

รูปภาพ

จะเห็น IP Address, Subnet Mask, Default Gateway เปลี่ยนเป็นค่าที่เราต้องการครับ ใช้ปุ่มลูกศรเลื่อนซ้ายขวา ขึ้นลง ใช้ปุ่ม Backspace ลบครับ

จะได้แบบนี้ครับ

รูปภาพ

แล้วกดปุ่ม Tab เลื่อนแถบมาที่ Ok แล้วกด Enter

7. จะกลับมาเป็นหน้าจอแบบนี้

รูปภาพ

กดปุ่ม Tab เลื่อนแถบมาที่ "Save&Quit" ครับ หรือหากต้องการแก้ไข DNS Server ก็ให้เลื่อนไปที่ "Edit DNS configuration" แทนครับ แล้วกด Enter

8. จะกลับมาหน้าจอเดิมแบบนี้

รูปภาพ

กด Tab เลื่อนแถบไปที่ "Quit" แล้วกด Enter จะกลับสู่ Command Prompt ครับ

9. รีสตาร์ท Network Configuration เพื่อให้การแปลี่ยนแปลงมีผล
บน Command Prompt รันคำสั่ง service network restart

รูปภาพ

10. เช็คว่า eth0 เปลี่ยนไอพีหรือยัง เพื่อความชัวร์
บน Command Prompt รันคำสั่ง ifconfig ครับ

รูปภาพ

โอเคครับ eth0 มีไอพีเป็น 192.168.101.80 ตามที่เราต้องการแล้ว

ก็เป็นอันว่าขอจบเทคนิคการเปลี่ยน Network Configuration ของ CentOS ไว้เพียงเท่านี้ครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง
เทคนิคการติดตั้ง Dual Port Gigabit LAN แบบ PCI Express
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System