สอบถามภาษาไทยในส่วนของเนื้อเมล์ (Email to FAX)

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

สอบถามภาษาไทยในส่วนของเนื้อเมล์ (Email to FAX)

โพสต์โดย ibanez88 » 23 ธ.ค. 2013 12:32

ผมลองทำระบบส่งแฟกซ์ (email to fax) คือตอนส่งให้ attach file ได้ พร้อมทั้งเขียนข้อความในส่วนของ Subject และ Body ในการส่งอีเมล์ปกติได้(ส่งทางหน้าเว็บเมล์)
เมื่อทำการส่ง ตรงส่วนไฟล์ที่ attach เข้าไปสามารถพิมพ์ออกมาได้ปกติ แต่ในส่วนของ Body เมล์ ถ้ามีข้อความภาษาไทยจะพิมพ์ออกมาเป็นภาษาต่างดาว อ่านไม่ออก แต่ถ้าใส่เป็นข้อความภาษาอังกฤษ สามารถพิมพ์ออกมาได้เป็นปกติ ลองหาวิธีแก้อยู่นาน ทั้งเรืองการ convert, mime type ก็ยังไม่สำเร็จ รบกวนสอบถามเพื่อนๆพี่ๆ หน่อยครับว่าพอจะมีทางไหนให้มัน support ภาษาไทยได้บ้าง
ขอบคุณครับ
ibanez88
Silver Member

Re: สอบถามภาษาไทยในส่วนของเนื้อเมล์ (Email to FAX)

โพสต์โดย ibanez88 » 25 ธ.ค. 2013 10:42

หาไปหามา....น่าจะเป็นที่ตัว faxmail ไม่ support UTF-8 คงต้องหันไปใช้ hylafax+ ดู แต่ว่ามัน config ให้ suport UTF-8 ยังไงน้าาาาา
ibanez88
Silver Member

Re: สอบถามภาษาไทยในส่วนของเนื้อเมล์ (Email to FAX)

โพสต์โดย nuiz » 07 ม.ค. 2014 10:46

อยากช่วยครับแต่จนป่านนี้ผมยังไม่เคยใช้งาน Email to Fax สักที
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software