Ubuntu on VMware กับ CentOS on PC

Asterisk Opensource IP Pbx

Ubuntu on VMware กับ CentOS on PC

โพสต์โดย uptooyou » 11 ธ.ค. 2013 15:58

ผมมีคอมพิวเตอร์ 2 เครื่อง คือ Notebook กับ PC(เก่าๆ) ใช้ Notebook ทำการติดตั้ง Ubuntu บน VMware และติดตั้ง Asterisk ให้ระบบโทรหากันสามารถใช้งานได้ปกติ อยากทราบว่า
- ถ้าผม นำ PC มาติดตั้ง CentOS และทำเป็น Server จะสามารถทำงานร่วมกับ Ubuntu ที่ติดตั้ง บน VMware ได้หรือไม่
- ถ้าผมติดตั้งการ์ด FXO ที่เครื่อง PC เมื่อมีคนโทรเข้ามาจากภายนอก ให้สามารถเข้ามาจอย กับ เครื่อง Notebook (ติดตั้ง Ubuntu on VMware) ได้หรือไม่
- เขียน Dial plan ให้สั่งจาก Soft phone โทรออกผ่านการ์ด ได้อย่างไร

ขอบคุณครับ
uptooyou
Bronz Member

Re: Ubuntu on VMware กับ CentOS on PC

โพสต์โดย nuiz » 16 ธ.ค. 2013 10:19

เป็นไอเดียนะครับ ไม่ลงรายละเอียด เพราะคุณสามารถหาได้จากในเว็บนี้หรือเว็บอื่นๆได้ครับ

Asterisk ไม่ว่าจะบน CentOS, Ubuntu หรือ OS ตัวอื่นๆก็คุยกันได้หมดครับ (ถ้าคอนฟิกไม่ผิด) ขอเพียงแค่ตอนเชื่อมต่อกันให้ใช้ Protocol เดียวกัน เช่น SIP เหมือนกัน, IAX2 เหมือนกัน เป็นต้น
Asterisk ที่ไม่ได้ติดตั้งการ์ด สามารถใช้การ์ดบนเครื่องอื่นๆโทรออกได้ครับ ไม่มีปัญหา

ส่วน Dialplan ก็ประมาณนี้ครับ

บนเครื่องที่ใส่การ์ด DAHDI คอนฟิกให้ใช้งานการ์ดได้ และให้ชัวร์ว่ามันโทรออกหรือรับสายเข้าได้จริงๆ

ไฟล์ /etc/asterisk/extensions.conf

[from-trunk]
exten => _0X.,1,Dial(DAHDI/g0/${EXTEN},60)
exten => _0x.,n,Hangup

ไฟล์ /etc/asterisk/sip.conf

[left]
host = 192.168.100.100
port=5060
type=peer
insecure=port,invite
disallow=all
allow=ulaw
dtmfmode=rfc2833
context=from-trunk

ส่วนบนเครื่องที่ไม่ได้ใส่การ์ด
ไฟล์ /etc/asterisk/extensions.conf

[from-internal]
;โทรไปอีกเครื่อง
exten => _0X.,1,Dial(SIP/${EXTEN}@right,60)
exten => _0x.,n,Hangup

;โทรหาเบอร์ extension
exten => _1XX,1,Dial(SIP/${EXTEN},60)
exten => _1XX,n,Hangup

ไฟล์ /etc/asterisk/sip.conf
สร้างเบอร์ SIP Extension
สร้าง SIP Trunk ที่จะส่งไปยังอีกเครื่องเวลากด 0

ประมาณนี้ครับลองดู
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server