เซ็ตค่า registertimeout และ registerattempts

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

เซ็ตค่า registertimeout และ registerattempts

โพสต์โดย voip4share » 15 ก.พ. 2010 13:35

นอกจาก Elastix จะทำงานเป็น SIP Server แล้วมันยังทำงานเป็น SIP Client ได้ด้วยนะครับ ตัวอย่างคือ เอา Elastix ไปใช้งานกับ True NetTalk และ TOT Netcall

นอกจากการเซ็ตอัพ Trunk, Outbound Route และ Register String แล้วนะครับ ผมมีอีกอย่างที่จะแนะนำก็คือการเซ็ตค่า registertimeout และ registerattempts ทั้งสองค่ามีรายละเอียดดังนี้ครับ

1. registertimeout (Registration Timeout) คือระยะเวลาเป็นวินาทีที่ Elastix จะส่ง Register message ไปยัง SIP Server อีกครั้ง ช่วงเวลานี้เราเรียกว่า Re-Register Time นะครับ มันจะส่ง Register ไปก่อนที่จะหมดเวลาเพื่อยืนยันกับ SIP Server ว่ามันยังมีชีวิตอยู่ ลองตั้งไว้สัก 60 (วินาที) ก็น่าจะโอเคครับ
2. registerattempts (Register Attempt) คือจำนวนครั้งที่ Elastix จะพยายามส่ง Register message ไปใหม่ ถ้าหากครั้งก่อนหน้า Register ไม่สำเร็จ ควรจะเซ็ตเป็น 0 ครับ ซึ่งหมายถึง Register ไปเรื่อยๆห้ามหยุดจนกว่าจะได้

ให้เซ็ต 2 พารามิเตอร์นี้ไว้ในไฟล์ sip_general_custom.conf นะครับ ดังตัวอย่าง

โค้ด: เลือกทั้งหมด
vi /etc/asterisk/sip_general_custom.conf

ใส่ 2 บรรทัดนี้เพิ่มเข้าไป

registertimeout=60
registerattempts=0

เซฟไฟล์แล้ว reload asterisk ครับ
voip4share
Administrator

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software