ปิด update elastix

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ปิด update elastix

โพสต์โดย zip » 19 พ.ย. 2013 13:54

เราสามารถปิดการ update อัตโนมัติของ elastix ได้มั้ยครับ
ขอบคุณครับ
zip
Gold Member

Re: ปิด update elastix

โพสต์โดย nuiz » 19 พ.ย. 2013 23:49

ผมว่า elastix ไม่ได้อัพเดทออโต้นะครับ แค่เช็คเฉยๆว่ามีอะไรอัพเดทแล้วก็ (อาจจะ) ส่งเมล์มาเตือน มันจะอัพเดทก็ต่อเมื่อคุณรันคำสั่ง yum update

หากคุณอยากปิดไม่ให้มันเช็คก็ทำได้ครับ ดังนี้

หากคุณใช้คำสั่ง ps -ef บนพร้อมท์ Linux จะเห็นหลายๆบรรทัด รวมทั้งบรรทัดประมาณนี้ด้วย

โค้ด: เลือกทั้งหมด
root      3173     1  0 Nov15 ?        00:00:00 /usr/bin/php /opt/elastix/elastix-updater/elxupdaterd

ดูข้อความขวาสุดครับ elxupdaterd คำเต็มๆคือ Elastix Updater

ดูในโฟลเดอร์ /etc/init.d จะเห็นไฟล์ Init script ชื่อนี้

elastix-updaterd

และดูรายการโพรเซสที่จะถูกรันตอนสตาร์ทเครื่อง ใช้คำสั่ง chkconfig --list จะเห็นหลายๆบรรทัดรวมถึงบรรทัดนี้ด้วย

elastix-updaterd        0:off   1:off   2:on    3:on    4:on    5:on    6:off

ซึ่งจะเห็นว่า elastix-updaterd จะรันเมื่อ Centos รันแบบ Level 3 (แบบ Command Line), 4 และ 5 (แบบ GUI) แต่ CentOS ในเครื่อง Elastix จะรัน Level 3 ครับ ดังนั้น elastix-updaterd จะสตาร์ททุกครั้งเมื่อเปิดเครื่อง

วิธีการปิด รันคำสั่งนี้คำสั่งเดียว

chkconfig elastix-updaterd off

แล้วรันคำสั่ง chkconfig --list ใหม่ จะเห็นว่า elastix-updaterd เป็น off หมดแล้ว มันจะไม่สตาร์ทเองแล้ว ถ้าไม่มีใครไปแก้ไขหรือรันคำสั่ง service elastix-updaterd start

ที่ตอบซะยาวเพื่อให้ใช้เป็นแนวทางในการสั่งไม่ให้โปรแกรมอื่นๆสตาร์ทครับ

ถ้าจะถามต่อว่า Service ไหนใช้ทำอะไร หรืออันไหนปิดได้บ้าง ปิดแล้วจะมีผลยังไง (เคยมีคนมาโพสต์ถามไว้) ผมว่าลองเองดีกว่าครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ปิด update elastix

โพสต์โดย zip » 25 พ.ย. 2013 09:59

อ่อ มันเป็นแบบนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ
zip
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software