วิธีปิดข้อความตอนล๊อกอิน Elastix แบบ Command (SSH)

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

วิธีปิดข้อความตอนล๊อกอิน Elastix แบบ Command (SSH)

โพสต์โดย nuiz » 20 พ.ย. 2013 00:15

เวลาเราใช้ ssh รีโมทเข้าไปที่เครื่อง Elastix หรือไม่ก็ดูจากหน้าจอมอนิเตอร์ จะเห็นข้อความคล้ายๆแบบนี้ตลอดเลย

โค้ด: เลือกทั้งหมด
Last login: Tue Nov 19 23:08:29 2013 from ppp-124-120-18-35.revip2.asianet.co.th

Welcome to Elastix
----------------------------------------------------

Elastix is a product meant to be configured through a web browser.
Any changes made from within the command line may corrupt the system
configuration and produce unexpected behavior; in addition, changes
made to system files through here may be lost when doing an update.

To access your Elastix System, using a separate workstation (PC/MAC/Linux)
Open the Internet Browser using the following URL:
http://192.168.101.21

ข้อความข้างบนนี้ (ยกเว้นบรรทัดแรกสุด Last login) อยู่ในไฟล์ /etc/motd ครับ ซึ่ง motd ย่อมาจาก Message Of The Day หากต้องการไม่ให้โชว์ข้อความแบบนี้ ทำได้ง่ายๆเลยครับ "ให้ลบข้อความในไฟล์ /etc/motd ออก"

mv /etc/motd /etc/motd.backup
touch /etc/motd

จากนั้นก็ล๊อกเอ๊าท์ออกจาก SSH แล้วล๊อกอินใหม่ครับ

ส่วนข้อความในบรรทัดแรก "Last login: Tue Nov 19 23:08:29 2013 from ppp-124-120-18-35.revip2.asianet.co.th" เรียกว่า "Last Login Message" ครับ โชว์ว่าไอพีไหนล๊อกอินเข้า SSH ล่าสุด (ไม่รวมอันที่เรากำลังรีโมทอยู่นะครับ) มีประโยชน์ไม่น่าจะไม่ให้โชว์

ข้อความในไฟล์ /var/log/lastlog เป็นข้อมูลแบบ Binary นะครับไม่ใช่ Text เราจึงแก้ไขไม่ได้ อีกทั้ง CentOS (รวมทั้ง Linux ตัวอื่นๆ) ก็อัพเดทข้อมูลในไฟล์นี้อัตโนมัติอยู่แล้ว

ถ้าอยากปิดจริงๆก็ทำได้ครับ ง่ายๆอีกเช่นกัน ดังนี้

พิมพ์คำสั่งต่อไปนี้
cd
touch .hushlogin

** คำสั่ง cd จะเปลี่ยน directory ไปยัง home directory ซึ่งก็คือ /root (ถ้าล๊อกอินเป็น root) และหน้าไฟล์ hushlogin มีเครื่องหมาย . หมายถึงไฟล์นี้จะถูกซ่อน (hidden) ไว้ครับ คำสั่ง ls เฉยๆจะมองไม่เห็นไฟล์ ต้อง ls -la จึงจะเห็น

จากนั้นล๊อกเอ๊าท์แล้วล๊อกอินใหม่ ก็จะไม่เห็น Last Login Message แล้ว ถ้าอยากให้โชว์เหมือนเดิมก็ลบไฟล์ hushlogin ทิ้งครับ ดังนี้
cd
rm -rf .hushlogin

** จากการทดสอบบทความนี้ผมพบโดยบังเอิญว่า ไฟล์ .hushlogin สามารถซ่อนข้อความในไฟล์ /etc/motd ด้วยนะครับ โดยไม่ต้องลบออกเลย **

ลองเล่นดูครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software