คอยพบกับ Video Conference Server แบบ Step-by-Step เร็วๆนี้

ประกาศต่างๆจากทางเว็บไซต์ อัพเดทข้อมูลในเว็บ และกฏกติการการใช้งานเว็บไซต์

Moderator: jubjang

คอยพบกับ Video Conference Server แบบ Step-by-Step เร็วๆนี้

โพสต์โดย nuiz » 02 พ.ย. 2013 18:40

MCU หรือ Multi-Point Conferencing Unit เป็นอุปกรณ์ตัวแม่ที่คอยบริหารจัดการการประชุม ทำให้เกิดการประชุมแบบเห็นหน้ากันหลายๆหน้าจอได้ ปัจจุบันมีทั้งในรูปแบบ Hardware (ฝังเฟิร์มแวร์ MCU เข้าไปข้างใน เราแก้ไขอะไรไม่ได้มากหรือไม่ได้เลย) และแบบ Software (ติดตั้งบนเครื่องยี่ห้ออะไรก็ได้ บนระบบปฏิบัติการ Linux, Windows ตัวเครื่องเรายังติดตั้งโปรแกรมอื่นๆเพิ่มเติมได้อีก)

ตัวที่ผมจะแนะนำคือโปรแกรม MCU Video Conference Server โดย Medooze ครับ ซึ่งโปรแกรมนี้มีลูกค้าท่านหนึ่งชื่อ "คุณหนุ่ม" แนะนำผมมาอีกที เขาทำเวอร์คแล้วครับและกำลังใช้งานอยู่ ผมเลยอยากลองเล่นบ้าง แต่ไหนๆก็จะลองแล้วก็อยากจะเผยแพร่วิธีการติดตั้งและการคอนฟิกด้วยซะเลย แบบ Step-by-Step ตามสไตล์เว็บนี้ครับ

โปรแกรมนี้มีคนเอามาติดตั้งให้ดูเป็นภาษาไทยแล้วนะครับ ลองค้นจาก Google ได้

เว็บไซต์ของโปรแกรมครับ
http://www.medooze.com/

วิธีการติดตั้ง mcuWeb ครับ
http://www.medooze.com/products/mcu/ope ... ation.aspx

รูปตัวอย่างครับ (เอามาจาก Youtube)

** เดี๋ยวมาดูกันครับว่าจะสู้ระบบ Video Conference ราคาหลายล้านบาทได้หรือไม่ **

ไว้พบกันในเร็วๆนี้ครับ...
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: คอยพบกับ Video Conference Server แบบ Step-by-Step เร็วๆนี้

โพสต์โดย nuiz » 05 พ.ย. 2013 15:51

คลอดออกมาแล้วครับสำหรับตอนแรก ว่าด้วย การติดตั้ง mcuWeb ก่อน โดยติดตั้งบน CentOS ว่ากันแบบละเอียดยิบเลย สนใจก็ลองทำตามอย่างช้าๆครับ ไม่มีไม่เวอร์ค

** ไม่มีเว็บภาษาไทยเว็บไหนที่ทำง่ายกว่านี้อีกแล้วครับ **
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง ประกาศจากเว็บบอร์ด