การติดต่อกับเซิฟเวอร์

Asterisk Opensource IP Pbx

การติดต่อกับเซิฟเวอร์

โพสต์โดย sleepy » 18 ต.ค. 2013 20:08

รบกวนสอบถามครับ ผมขอท้าวความถึงสิ่งที่ผมจะทำก่อนนะครับ
ผมต้องการเขียนแอพพลิเคชั่น Instance Message โดยมีเซิฟเวอร์ Asterisk เป็นตัวกลางครับ
และแอพนี้มีฟังก์ชันการทำงานที่ สามารถส่งข้อความหากันได้ โทรหากัน
ตัวเซิฟเวอร์ Asterisk ผมคอนฟิคสามารถใช้งานได้แล้วครับ
และก็อยากได้ข้อมูลตามนี้ครับ
1. ถ้าผมต้องการดึงข้อมูลว่าใครติดต่อกับเซิฟเวอร์อยู่บ้าง(กำลังออนไลน์)มาแสดงบนแอพ สามารถทำได้อย่างไรครับ
2. ถ้าต้องการดึงข้อมูลจำพวก รหัสที่เข้าใช้ Asterisk, IP ของยูเซอร์สามารถทำได้อย่างไรครับ
3. ถ้าต้องการส่งข้อความ(Simple Text) โดยผ่านเซิฟเวอร์ก่อน(แอพ->เซิฟเวอร์->แอพ) ควรทำอย่างไร หรือมีคำแนะนำอะไรบ้างครับ
4. ถ้าต้องการทำส่วนสมัครเข้าใช้เซิฟเวอร์Asterisk สามารถทำได้อย่างไรครับ(ที่ไม่ใช่การเข้าไปคอนฟิคลงในเซิฟเวอร์เอง)
รบกวนด้วยครับผม
sleepy
Silver Member

Re: การติดต่อกับเซิฟเวอร์

โพสต์โดย nuiz » 18 ต.ค. 2013 20:38

Asterisk รองรับ Message ครับ มีฟังก์ชั่นเกี่ยวกับเรื่องนี้โดยเฉพาะเลยครับใน Dialplan

เว็บนี้น่าจะพอใช้เป็นจุดเริ่มต้นได้ครับ http://www.voip-info.org/wiki/view/Aste ... nc+message

ป.ล. ฟีเจอร์ลักษณะนี้มีอยู่ในโปรแกรม OpenFire ด้วยครับ เป็นโปรแกรมแบบ Opensource ด้วย ลองศึกษาการทำงานของโปรแกรมนี้ดูครับ โปรแกรมนี้สามารถเชื่อมต่อกับ Asterisk ได้ด้วย
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย sleepy » 18 ต.ค. 2013 20:54

ขอบคุณครับผม
sleepy

โพสต์โดย sleepy » 18 ต.ค. 2013 21:25

nuiz เขียน:Asterisk รองรับ Message ครับ มีฟังก์ชั่นเกี่ยวกับเรื่องนี้โดยเฉพาะเลยครับใน Dialplan

เว็บนี้น่าจะพอใช้เป็นจุดเริ่มต้นได้ครับ http://www.voip-info.org/wiki/view/Aste ... nc+message

ป.ล. ฟีเจอร์ลักษณะนี้มีอยู่ในโปรแกรม OpenFire ด้วยครับ เป็นโปรแกรมแบบ Opensource ด้วย ลองศึกษาการทำงานของโปรแกรมนี้ดูครับ โปรแกรมนี้สามารถเชื่อมต่อกับ Asterisk ได้ด้วย

แล้วมันมีวิธี Query รายชื่อคนที่่ออนไลน์(เอาค่า user ID,IP)ในเซิฟเวอร์เราออกมาไหมครับออกมาได้ไหมครับ
sleepy

โพสต์โดย nuiz » 21 ต.ค. 2013 21:12

น่าจะได้ครับ เพราะใน asterisk command มีคำสั่ง sip show peers อยู่ ก็เขียน Code ไป Query หรือรันคำสั่งนี้ แล้วดึงผลลัพธ์มาแสดง
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server