เครื่องที่จะติดตั้ง 3CX ต้องมีอะไรบ้าง

Excellent PBX Software for Windows

เครื่องที่จะติดตั้ง 3CX ต้องมีอะไรบ้าง

โพสต์โดย nuiz » 14 ส.ค. 2013 17:40

เครื่องที่จะติดตั้ง 3CX System อย่างน้อยๆต้องเป็นและต้องมีแบบนี้ครับ

1. รันระบบปฏิบัติการ Windows แบบ 64 บิต จะเป็น Windows 7, 8, Server 2008, Server 2012 ก็ได้ ผมว่าจะใช้งานใด้ดีๆต้องลงบน Windows Server ครับ

** Windows แท้หรือไม่แท้ลงได้หมดครับ **
** กรณีใช้ Windows Server 2008, 2008 R2, 2012 ให้ติดตั้งแบบ full นะครับ ห้ามติดตั้งแบบ Core **

2. เสป็คฮาร์ดแวร์ในเครื่องไม่กำหนดครับ จะเป็นเครื่อง Server หรือ PC ธรรมดาๆก็ได้ แต่ขอให้มี RAM อย่างน้อย 1 GB จะลงบน WMware ก็ได้นะครับแต่ควรเป็น ESXi ไม่ใช่ Workstation
3. มีพอร์ต LAN ผมว่าเครื่อง PC ก็มีกันอยู่แล้ว อย่างน้อย 1 พอร์ต สามารถมีได้มากกว่า 1 พอร์ตเผื่อต้องการแบ่งเน็ตเวอร์ค
4. ต่อ Internet ถ้าหากต้องการให้ใช้งานได้จากภายนอกผ่านอินเตอร์เน็ตมาด้วย แต่ต้องระวังเรื่องความปลอดภัยให้มากครับ ต้องป้องกันทั้ง Windows และ 3CX ครับ นัยย์ว่าถ้าหมั่น Update Windows บ่อยๆก็จะค่อนข้างปลอดภัย (เฉพาะ Windows นะครับ) แต่สำหรับเครื่องไม่แท้ก็อาจจะอัพเดทได้ไม่บ่อยนัก (หรือไม่ก็อัพเดทไม่ได้เลย)
5. มี Web Server อยู่ในเครื่อง ถ้าไม่มีไม่เป็นไรครับซึ่งในขั้นตอนการติดตั้ง 3CX จะให้เราเลือกเอาว่าจะใช้ Web Server ตัวไหน ระหว่าง IIS (ติดตั้งเพิ่มบน Windows 2008, 2012) กับ Abyss (ควรเลือกใช้ตัวนี้เมื่อติดตั้งบน Windows 7, 8)

ประมาณนี้ครับ เดี๋ยวผมนึกออกแล้วจะเขียนเพิ่มเติม
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง 3CX - Software PBX for Windows