จะเริ่มต้นกับ VoIP ยังไงดี

บทความดีๆที่จะทำให้เข้าใจ VoIP มากยิ่งขึ้น

Moderator: jubjang

จะเริ่มต้นกับ VoIP ยังไงดี

โพสต์โดย voip4share » 25 ธ.ค. 2009 18:17

หลายท่านที่มีความสนใจเกี่ยวกับ VoIP อยากเข้ามาสัมผัส อยากเอาไปทำโปรเจ็คส่งอาจารย์ อยากลองใช้งานดู อยากนำไปใช้กับองค์กร อยากทำตัวเป็นผู้ให้บริการ แต่ก็ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี ผมมีวิธีแนะนำครับ

ระดับที่ 1 ไม่รู้อะไรเลย

ควรเริ่มศึกษาจากบทความในเว็บต่างๆก่อนครับ ว่า VoIP คืออะไร ย่อมาจากอะไร ซึ่งปัจจุบันมีเว็บอยู่มากมายที่เขียนบทความเกี่ยวกับ VoIP ทั้งภาษาไทยและอังกฤษ ไม่เชื่อลอง Search ใน Google ดูก็ได้ครับ (หรือ Search Engine อื่นๆก็ได้นะครับ) ใส่คีย์เวอร์ด VoIP เข้าไป รับรองว่าเจอเพรียบครับ บทความต่างๆเหล่านั้นบ้างก็เขียนเอง บ้างก็ก๊อบมาจากที่อื่น

ถ้าอ่านดูก็จะพอรู้ว่า VoIP เป็นชื่อเทคโนโลยีหนึ่งซึ่งใช้ขนส่งภาพ เสียง และข้อความผ่านอินเตอร์เน็ตหรืออินทราเน็ต (เน็ตเวอร์คขององค์กร) มีด้วยกันหลายโปรโตคอลหล่ะครับ เช่น SIP (Session Initiation Protocol), H.323, MGCP (Media Gateway Congrol Protocol), MEGACO, Skinny, IAX เป็นต้น มีทั้งชนิดที่เป็นมาตรฐานระดับโลกและมาตรฐานของหน่วยงานผู้ที่คิดค้นโปรโตคอลขึ้นมา ได้รู้ว่าอุปกรณ์ในเน็ตเวอร์ค VoIP มีอะไรบ้าง มียี่ห้ออะไรบ้าง มีรุ่นอะไรบ้าง หน้าตาเป็นอย่างไร

อย่างหนึ่งที่มักจะเขียนไว้ในบทความเหล่านั้นก็คือประโยชน์ของ VoIP ซึ่งมีมากมาย ซึ่งข้อดีอย่างหนึ่งที่ (อาจจะ) เป็นตัวตัดสินให้เราหันมาใช้ VoIP ก็คือ ทำให้ค่าโทรศัพท์ถูกลงหรือไม่ก็ไม่เสียค่าโทรศัพท์เลย
นอกจากนั้นก็อาจเข้าไปเยี่ยมชมเว็บไซต์ของผู้ให้บริการ VoIP ทั้งในและต่างประเทศ รู้ว่าในประเทศไทยมีใครที่ให้บริการ VoIP อยู่ ค่าบริการเป็นอย่างไร ใครถูกใครแพง โทรไปไหนได้บ้าง โทรในไทยอย่างเดียวหรือโทรได้ทั่วโลก

ระดับที่ 2 เริ่มต้นเป็นผู้ใช้งาน

พอเรียนรู้พื้นฐานมาบ้างนิดหน่อยแล้ว ก็ขยับตัวเป็นผู้เริ่มต้นใช้งาน โดยเริ่มจากการสมัครเป็นสมาชิกของผู้ให้บริการ VoIP ก่อน (เลือกที่ฟรีๆนะครับ) ซึ่งผู้ให้บริการในประเทศไทยจะให้สมัครฟรีกันซะส่วนมากครับ และมีให้ดาวน์โหลด Softphone ฟรีด้วย (แต่เขาก็เขียน Softphone ให้ลงทะเบียนกับเซอร์เวอร์ของเขาได้เท่านั้น) เมื่อสมัครก็จะได้แอ๊คเค๊าท์มาเป็นตัวเลขกี่หลักก็แล้วแต่พร้อมด้วยพาสเวอร์ด แอ๊คเค๊าท์ตัวเลยเราจะเรียกว่าเบอร์ Extension ครับ ติดตั้งโปรแกรม Softphone ลงในคอมพิวเตอร์หรือโน๊ตบุ๊คของคุณ แล้วเอาแอ๊คเค๊าท์ที่ได้รับมาคอนฟิกใส่ในตัวโปรแกรม ถ้าคุณสมัครไว้ 2 แอ๊คเค๊าท์ ก็สามารถโทรหากันระหว่าง 2 แอ๊คเค๊าท์ได้ฟรีๆ แต่การโทรออกไปเบอร์ธรรมดาก็คงไม่ฟรีนะครับ (ยกเว้นเขาเปิดให้โทรฟรีกี่นาทีก็ว่ากันไป)
ขั้นตอนนี้ก็จะได้เริ่มต้นใช้งาน เริ่มลองคุณภาพเสียง

ถ้าจะสมัครแล้วเอามาใช้กับหน่วยงานก็ทำได้นะครับ จะเสถียรหรือไม่นั้นก็ขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการแต่ละราย จะมีปัญหาการใช้งานหรือเปล่าก็ต้องลองใช้งานดูครับ หรืออาจจะไปดูในเว็บบอร์ดสาธารณะก็ได้ว่าเขามีโพสต์ข้อความเกี่ยวกับผู้ให้บริการแต่ละรายไว้ยังไงบ้าง

เมื่อลองใช้งานดูสักพักก็จะเริ่มรู้สึกว่า Softphone มันใช้งานไม่ค่อยสะดวก ต้องเปิดเครื่องคอมถึงจะใช้งานได้ ถ้ารู้สึกอย่างนี้คงต้องมองหาอุปกรณ์ที่เป็น VoIP Gateway หรือ VoIP ATA นะครับ ซึ่งก็มีหลายยี่ห้อหลายรุ่นและหลายราคาให้เลือกใช้ตามความต้องการ

สิ่งที่คุณได้ในขั้นตอนนี้ก็คือ ได้หัดคอนฟิกตัว VoIP Gateway รู้ว่าจะต้องเซ็ตเมนูไหน เซ็ตค่าอะไรบ้าง แม้ว่าอาจรู้ความหมายของพารามิเตอร์แต่ละตัวได้ไม่หมดก็ตาม ก็หาอ่านได้จากคู่มือ ลองเปลี่ยนค่าพารามิเตอร์ดูแล้วลองทดสอบ ผมว่าได้รู้อะไรเยอะแยะแล้วครับ แต่นั่นก็ระดับผู้ใช้งาน ถึงเวลาที่ต้องเลื่อนขั้นแล้ว

บทความที่เกี่ยวข้อง
เทคนิคการติดตั้ง Asterisk 11.4.0 + DAHDI 2.6.2 บน CentOS 6.4
voip4share
Administrator

Re: จะเริ่มต้นกับ VoIP ยังไงดี

โพสต์โดย voip4share » 26 ธ.ค. 2009 00:23

ระดับที่ 3 ลองทำ VoIP Server

ในขั้นตอนที่เริ่มศึกษา VoIP ผมคิดว่าคุณคงจะเห็นคำว่า VoIP Server ผ่านตามาบ้างแล้ว ในขั้นตอนนี้คุณต้องเจาะลึก VoIP Server ว่ามีโปรแกรมชื่ออะไรบ้าง โปรแกรมไหนฟรี โปรแกรมไหนเสียเงิน โปรแกรมเหล่านั้นใช้เทคโนโลยีอะไร SIP หรือว่า H.323 หรือ MGCP และเทคโนโลยีไหนที่กำลังมาแรง โปรแกรมไหนที่มีคนใช้กันมาก โปรแกรมไหนเซ็ตยาก โปรแกรมไหนคอนฟิกผ่านเว็บได้ โปรแกรมไหนติดตั้งบนระบบปฏิบัติการอะไร และถ้าจะติดตั้งโปรแกรม VoIP Server จะต้องมีอะไรบ้าง

โปรแกรม VoIP Server แบบฟรีๆในปัจจุบันก็มีหลายโปรแกรมครับ แต่ที่ดังๆที่สุดคงจะเป็นโปรแกรมชื่อ Asterisk (http://www.asterisk.org) ซึ่งรองรับ VoIP หลายโปรโตคอล เช่น SIP, H.323, IAX2 เป็นต้น และอีกโปรแกรมหนึ่งคือ OpenSIPS (http://www.opensips.org) ทั้งสองโปรแกรมมีคนใช้งานอยู่ทั่วโลก ถ้าคุณสนใจโปรแกรมเหล่านี้หล่ะก็ คุณมาถูกทางแล้วครับ และเริ่มต้นผมแนะนำให้ศึกษา Asterisk ไปก่อนเพราะถ้าคุณมีปัญหาคุณสามารถค้นหาใน Search Engine ได้ เชื่อเถอะครับว่าปัญหาที่คุณกำลังเจออยู่นั้น คนอื่นเจอมาก่อนคุณแล้วหลายพันคน (เพราะคนอื่นเขาเริ่มต้นมาก่อน)

เมื่อตัดสินใจได้แล้วว่าจะหันไปทางโปรแกรมไหน ผมยกตัวอย่างโปรแกรม Asterisk ก็แล้วกันนะครับ ก็เริ่มต้นเจาะลึกลงไปว่าถ้าเราจะติดตั้งโปรแกรม Asterisk เราต้องมีอะไรบ้าง เช่นต้องมีเครื่องคอมเปล่าๆเครื่องนึง หรือถ้าไม่มีเครื่องเปล่าก็ใช้เครื่องที่ใช้งานอยู่ในปัจจุบันก็ได้โดยลงโปรแกรม VMWare ช่วย ซึ่งจะทำให้เครื่องคอมของเราลงได้หลายระบบปฏิบัติการและทำงานได้พร้อมๆกัน

การติดตั้ง Asterisk ในปัจจุบันมีให้เลือกทำได้ 2 รูปแบบคือ

1. ติดตั้งทั้งหมดด้วยตัวเอง เช่น ลงระบบปฏิบัติการ (Linux) เอง ลงโปรแกรมที่จำเป็น และลง Asterisk แบบนี้ยากสำหรับมือใหม่ครับโดยเฉพาะถ้าไม่เคยใช้งาน Linux มาก่อน ถ้าสมมติว่าลงสำเร็จสามารถรัน Asterisk ได้ ต่อมาก็ถึงขั้นตอนการคอนฟิก Asterisk ให้ทำงานได้ตามที่เราต้องการ ซึ่งดีฟอลท์เราต้องใช้คอมมานด์ไลน์นะครับ โดยแก้ไขค่าคอนฟิกในไฟล์คอนฟิก เราก็ต้องศึกษาวิธีการเซ็ตค่า คำสั่ง และพารามิเตอร์ต่างๆ และแก้ไขด้วยตัวเองทั้งหมด ถ้าทำได้ก็แสดงว่าเชี่ยวชาญระดับหนึ่ง (หรืออาจจะเชี่ยวชาญขั้นเทพก็ได้)

ถ้าไม่อยากทำทุกอย่างด้วยตัวเอง ก็ติดตั้งโปรแกรม Web Management ของ Asterisk ก็ได้ครับ เช่นโปรแกรม freePBX แล้วคอนฟิกผ่าน freePBX เอา ง่ายครับแต่คุณก็จะรู้น้อย อีกทั้งงานบางอย่างคุณก็ยังต้องคอนฟิกด้วยตัวเองเหมือนเดิม แต่อย่างน้อยก็เหมาะกับมือใหม่

แบบที่ติดตั้งด้วยตัวเองนี้ มันยืดหยุ่นมากครับ เราสามารถดัดแปลงโปรแกรม เลือกโปรแกรมที่จะติดตั้ง และอัพเกรดโปรแกรมได้ และถ้ามี Asterisk เวอร์ชั่นใหม่มาเราก็อัพเกรดได้เลย (ติดตั้ง Asterisk ใหม่)

2. ใช้โปรแกรมสำเร็จรูป เช่น Elastix (http://www.elastix.org), Trixbox (http://www.trixbox.org), PIAF (http://www.pbxinaflash.net), AsteriskNOW (http://www.asterisk.org) ซึ่งเขาได้รวมเอาโปรแกรมต่างๆรวมทั้ง Linux ด้วยไว้ในรูปแบบแผ่น CD 1 แผ่น ดาวน์โหลด ไรท์ใส่แผ่น แล้วก็ติดตั้ง ใช้เวลาไม่เกิน 30 นาทีเราก็มี VoIP Server ของเราเองแล้ว โดยหลักๆแล้วในแผ่นจะมี Linux + Asterisk + freePBX + Web Server + MySQL Database + Web Interface ซึ่งคนทำก็พยายามแปลงให้เป็นรูปแบบของตัวเอง เป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง

ไม่ว่าจะเลือกติดตั้งวิธีไหนก็ตามก็ต้องลองใช้งานดูนะครับ โดยอาจใช้ Softphone, VoIP Gateway, VoIP ATA รีจิสเตอร์เข้าไปที่เซอร์เวอร์ แล้วลองโทรหากันดู เวอร์คหรือไม่เวอร์คก็จะได้รู้กัน

ในขั้นตอนนี้เราก็จะได้เรียนรู้การทำงานของ VoIP Server เรียนรู้การทำงานของโปรโตคอล VoIP เช่น SIP โดยอาจจะอ่านมาตรฐานประกอบก็ได้จะช่วยให้เราเข้าใจการทำงานมากยิ่งขึ้น เรียนรู้วิธีการแก้ปัญหา การมอนิเตอร์ต่างๆ

จำไว้ครับว่า ยิ่งทำมาก ยิ่งเจอปัญหามาก ก็ยิ่งเก่งมากครับ อย่าเพิ่งท้อแท้ซะก่อน
voip4share

Re: จะเริ่มต้นกับ VoIP ยังไงดี

โพสต์โดย voip4share » 27 ธ.ค. 2009 00:12

ระดับที่ 4 ลองเขียนโปรแกรมสั่งงานเอง

เป็นขั้นตอนที่แอ๊ดวานซ์ขึ้นมาหน่อยครับ ถ้ามีความรู้เรื่องโปรแกรมหรือการเขียนโปรแกรมด้วย PHP, MySQL, Perl แล้วหล่ะก็ลองเขียนโปรแกรมสั่งงาน VoIP Server ดูครับ เช่นเขียนโปรแกรม Web Management (คอนฟิกผ่านเว็บ) ขึ้นมาใหม่ เขียนโปรแกรมติดต่อกับดาต้าเบสเพื่อดึงข้อมูลการโทรมาแสดง หรือคิดค่าโทรดู ตัวอย่างโปรแกรมที่ผมว่านี้ก็คือ A2Billing (http://www.asterisk2billing.org) เป็นโปรแกรมแบบโอเพ่นซอร์ส ซึ่งเขาเขียนโปรแกรม Billing สั่งงาน Asterisk เขียนด้วย PHP+MySQL+AGI ซึ่ง AGI คือสริปต์ที่สามารถสั่งงาน Asterisk ให้ทำอย่างที่เราต้องการได้ ซึ่งผลก็คือได้โปรแกรม CallingCard ขึ้นมา มีชื่อเสียงระดับโลกเลยนะครับ โปรแกรมแบบนี้มีอีกหลายโปรแกรมครับ ส่วนมากจะไม่ฟรี หรือถ้าไม่เขียนใหม่ทั้งหมด ก็ลองเขียนเพิ่มเข้าไปใน Web Management ของคนอื่นดูครับ ซ้อมมือ

ผมรับรองว่าถ้าคุณถนัด PHP+MySQL คุณก็หากินในการเขียน Application มาเชื่อมต่อกับ VoIP Server ได้แล้ว ไม่ต้องเก่งขนาดเขียน VoIP Server เองหรอก งานช้างแบบนั้นก็ให้ฝรั่งเขาทำเถอะครับ เราแค่เขียน Application มาเชื่อมต่อก็พอ เท่านี้ก็หากินได้สบายๆ
voip4share

โพสต์โดย ManojKoeri » 16 พ.ค. 2013 18:25

เเล้วถ้าผมอยากจะเริ่มธุรกิจ callback ล่ะครับ
ManojKoeri
Bronz Member

โพสต์โดย nuiz » 16 พ.ค. 2013 19:10

สำหรับ callback ก็ไม่ยากครับ มีหลากหลายโปรแกรมให้เอามาใช้งาน เช่น voipswitch, vos3000, a2billing, ... ลองหามาเล่นดูครับ อยากขึ้นเร็วก็จ้างติดตั้งครับ ควรมีงบอย่างต่ำ 1.5 แสนบาท เป็นค่า server, program, colo, sip trunks, ค่าทำเว็บ, ค่าทำ app, ....

ส่วนรายจ่ายรายเดือนก็อยู่ที่ประมาณเดือนละ 3-5 หมื่นบาท ทำหรูมากก็อาจจะเกิน 1 แสนบาท

ถ้าเป็น agent คนอื่นอยู่แล้ว และมีลูกค้าในมือมากพอสมควรแล้ว แนะวำว่าลงทุนเองจะดีกว่าครับ

ถ้าเคยแต่ซื้อคนอื่นเขามาใช้งาน แนะนำว่าให้ไปเป็น agent คนอื่นก่อนครับ หาลูกค้ามาอยู่ในมือก่อน พอลงระบบเองก็ให้ลูกค้าเปลี่ยนมาใช้ของเรา
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย ManojKoeri » 18 พ.ค. 2013 16:21

คือว่าผมรู้มาว่ามีบริษัทเล็กอยู่ที่ลงทุนตั้งระบบ ไปประมาน 2 ล้าน เเละรายได้เขาอยู่ที่ 4 เะสนต่อเดือน . ได้ข่าวมาว่าได้มีการซื้อเครื่องมาจากอินเดีย ด้วย...เเล้วเกี่ยวกับเรื่อง Airtime จะหาความรู้ได้จากไหน ครับ.
ManojKoeri

โพสต์โดย nuiz » 18 พ.ค. 2013 19:29

แนะนำให้หาโปรแกรมมาลงและลองเล่นดูครับ หาฟรีๆไม่ได้ก็จ้างคนมาติดตั้งและให้เขาสอนให้ด้วยเลย จะเป็นเร็วที่สุด รู้ว่าจะต้องซื้ออะไร ซื้อจากที่ไหน ซื้อจากใคร

ต้องมีการลงทุนครับแต่ไม่ต้องถึงขนาดนั้นก็ได้ อย่างที่ผมแจ้งไปในกระทู้ที่แล้วว่า 100,000 บาทนี่ก็เริ่มต้นให้บริการได้แล้ว
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย ManojKoeri » 21 พ.ค. 2013 01:19

ก่อนอื่นผมขออนุญาตเจ้าของบอรด์เพื่อการกิจต่อไปนี้ถ้าสิ่งที่ผมกระทำไปผิดข้อตกลงในเงื่อนไขผมต้องขอประทานโทษด้วยครับ.

ขอติดต่อเป็น agent ขาย บริการเติมเงินด้วยระบบ voip callback เน้นประเทศอินเดียเป็นหลัก .ติดต่อใด้ที่เว็บ
koerimanoj94@gmail.com
ManojKoeri

ย้อนกลับไปยัง พื้นฐานเกี่ยวกับ VoIP