แม้จะติดตั้ง Elastix บน VMware ก็ยังใช้งาน DAHDI Cards ได้

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

แม้จะติดตั้ง Elastix บน VMware ก็ยังใช้งาน DAHDI Cards ได้

โพสต์โดย nuiz » 14 พ.ค. 2013 15:54

ใช้ Asterisk/Elastix บน VMware ก็ทำให้มองเห็น DAHDI Card ได้ครับ ยืนยันครับเพราะว่าทดสอบมาสดๆร้อนๆเลย

** แต่ไม่ใช่ว่าทุกเครื่องจะทำได้หมดนะครับ ต้องดู CPU และ BIOS ด้วย ถ้า CPU และ BIOS รองรับ VT-d (Virtual Technology with DirecPath I/O) หล่ะก็ ทำได้แน่นอนครับ **
** เครื่อง PC ที่ใช้ CPU แบบ Quad Core น่าจะมีฟีเจอร์ VT-d ทุกยี่ห้อครับ **

เสป็คเครื่อง PC ที่ผมใช้ทดสอบนะครับ

Acer Veritron เคสแบบ Mini Tower
CPU Quad Core 2.2 GHz
Acer BIOS มีฟีเจอร์ VT, VT-d

ขั้นตอนการใช้งาน
ก็มีดังนี้ครับ

1. เซ็ต BIOS ให้ Enable ฟีเจอร์ VT, VT-d
** เข้าหน้า Advanced Chipset **

2. ติดตั้ง DAHDI Card ใน PCI/PCI-e Slot
** หรือจะติดตั้ง DAHDI หลังจากติดตั้ง VMware ESXi แล้วก็ได้นะครับ **
** ใช้ได้ทุกการ์ดครับ ไม่ว่าจะเป็น FXS/FXO/E1/GSM ทั้ง PCI และ PCI Express **

3. ติดตั้ง VMware ESXi
ดาวน์โหลด VMware ESXi ได้ฟรีๆจากเว็บ http://www.vmware.com ครับ ตอนนี้เป็นเวอร์ชั่น 5.1.0 Update 1 แล้ว เป็นไฟล์ ISO ไรท์ใส่แผ่น CD แผ่นเดียว โปรแกรมมาพร้อมกับ License ซึ่งมีอายุ 60 วันครับ

4. ติดตั้ง vSphere Client บน PC/Notebook
ในการคอนฟิก ESXi แบบที่คล่องตัวสุดๆก็คงจะเป็นโปรแกรม Client ของมันแหล่ะครับ เรียกว่า vSphere Clients ครับ ซึ่งควรติดตั้งให้เป็นเวอร์ชั่นเดียวกับ ESXi ด้วย แล้วรีโมทเข้าไปคอนฟิก VMware ESXi

5. คอนฟิก PCI Passthrough Device บน VMware ESXi เลือกฮาร์ดแวร์ PCI/PCI-e ที่เป็น DAHDI
เป็นการเลือกเอาว่าบรรดาฮาร์ดแวร์ที่มีอยู่ในเครื่องตอนนี้ ที่เราติดตั้งลงในสล๊อต PCI/PCI Express เราจะให้ Guest OS มองเห็นการ์ดตัวไหนบ้าง เราก็เอามาให้อยู่ในลิสต์ PCI Passthrough

6. รีสตาร์ท VMware ESXi
พอสร้างลิสต์รายการใน PCI Passthrough แล้ว ต้องรีสตาร์ท VMware ESXi ด้วยนะครับ ไม่งั้นจะยังใช้งานไม่ได้

7. สร้าง Virtual Machine
ตั้งค่าว่าจะให้มี Harddisk กี่ GB ให้ใช้ RAM กี่ GB เอาแผ่นติดตั้งจากที่ไหน และอย่าลืม Add ฮาร์ดแวร์เพิ่มที่เป็น PCI Passthrough ด้วยนะครับ

8. ติดตั้ง Guest OS
ติดตั้ง Guest OS ที่จำเป็นต้องใช้ PCI/PCI Express Card เช่น Elastix, CentOS, FreePBX Distro, Trixbox เป็นต้น

Guest OS ก็จะมองเห็น PCI hardware นั้น และใช้งานได้เสมือนไม่มี VMware ESXi เลยหล่ะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: แม้จะติดตั้ง Elastix บน VMware ก็ยังใช้งาน DAHDI Cards ได้

โพสต์โดย chollathee » 16 พ.ค. 2013 09:07

Latency เป็นยังไงบ้างครับ
มีหน่วง หรือ Error อะไรบ้างครับ เพราะตอนผมใช้ COM Port มักจะมี Error แปลกๆ ในระบบด้วย (กับโปรแกรมอื่นนะครับ ไม่ใช่ Elastix)
จะเห็นได้จากเวลาเราเข้า Console ของ ESX น่ะครับ
chollathee
Gold Member

Re: แม้จะติดตั้ง Elastix บน VMware ก็ยังใช้งาน DAHDI Cards ได้

โพสต์โดย nuiz » 16 พ.ค. 2013 23:26

Step แรกเอาเท่านี้ก่อนครับ แก้ข้อสงสัยที่เคยได้ยินมาว่าใช้ Asterisk/Elastix บน WMware แล้วจะใช้ Card ไม่ได้ ส่วน Performance นี่ผมก็เดาว่าน่าจะอยู่ที่ Resource ที่ตั้งไว้ให้ Virtual Machine ใช้และการบริหารจัดการของ ESXi

ยังไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง ต้องรอเทสต่อไปครับ

ท่านใดที่มีโอกาสใช้งานแบบนี้ ฝากเทสด้วยนะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม