ลอง Dynamic DNS กับเว็บนี้ยังครับ freedns.afraid.org

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

ลอง Dynamic DNS กับเว็บนี้ยังครับ freedns.afraid.org

โพสต์โดย nuiz » 09 ก.พ. 2013 00:29

พอดีกำลังหาโซลูชั่น free dynamic dns ให้ลูกค้าอยู่ครับ ครั้นจะใช้ dyndns.org, no-ip.com นี่ก็คงไม่เอาหล่ะ มันไม่ฟรีเหมือนแต่ก่อน ไปเจอเว็บนี้ครับ

http://freedns.afraid.org/

55+ เสร็จผม ตั้งชื่อได้ฟรี 5 ชื่อต่อแอ๊คเค๊าท์โดยไม่มีเงื่อนไข ชื่อก็ไม่หมดอายุด้วย แต่ถ้าเราเอา domain ของเราไปรีจิสจะสร้างได้ 20 ชื่อ ตอนเราเอา domain ของเราไปรีจิสเตอร์ก็เลือกได้ว่าจะรีจิสเตอร์แบบ public (ให้คนอื่นใช้ร่วมด้วย) หรือว่า private (เราใช้คนเดียว)

อยากได้หลายๆชื่อ (ในเว็บเขาเรียกว่า subdomain) ก็ให้รีจิสเตอร์หลายๆแอ๊คเค๊าท์ครับ สมมติว่าเราสมัคร 100 แอ๊คเค๊าท์ (ใช้ 100 อีเมล์) เราก็จะสร้างได้สูงสุด 5x100=500 ชื่อครับ เยอะ

มี domain ให้เลือกเยอะแยะเป็นพันๆครับ แต่ domain เหล่านั้นเป็นของสมาชิกที่เขาเอามาให้คนอื่นใช้ร่วม ถ้าเขาไม่ต่ออายุมันก็จะใช้ไม่ได้ เพื่อความชัวร์ผมว่าใช้ domain ดีฟอลท์ของเขาจะดีกว่า มีประมาณ 5 โดเมนครับ

ตอนนี้ก็มีอุปกรณ์เร้าท์เตอร์เริ่มรองรับแล้ว อย่าง dd-wrt, tomato นี่รองรับ 100% ครับ

ไว้สะดวกแล้วผมจะแนะนำวิธีการใช้งาน free dynamic dns จากเว็บนี้อีกทีครับ

ถ้าจะถามผมว่าเว็บนี้มัน Stable มั๊ย ผมไม่รู้ครับเพราะเพิ่งจะลองใช้งาน ถ้ามันจะล่มบ้างก็หยวนๆครับก็เขาให้เราใช้ฟรีนี่นา
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม