การแก้ไขปัญหาโทรเข้าการ์ด FXO ได้ยินเสียงแตก เสียงสะท้อน

Asterisk Opensource IP Pbx

การแก้ไขปัญหาโทรเข้าการ์ด FXO ได้ยินเสียงแตก เสียงสะท้อน

โพสต์โดย nuiz » 28 พ.ย. 2012 11:40

ปัญหาโทรเข้าการ์ด FXO จาก PSTN แล้วปรากฏว่าคนโทรเข้าได้ยินเสียงแตก ส่วนคนรับสายได้ยินเสียงสะท้อน (ผมเทสกับระบบของลูกค้ารายหนึ่ง) ลูกค้าใช้เครื่อง IBM Server 1U ไม่ทราบรุ่น ติดตั้ง Asterisk (ไม่มี FreePBX, Elastix) ปัญหานี้แก้ไขไม่ยากครับ ดังนี้

- เข้า BIOS ไป Disable ค่าต่างๆเหล่านี้ C1E, Speed Step, C Parameters
- ติดตั้ง OSLEC Echo Canceller และอย่าลืมเช็คว่ามันทำงานด้วยนะครับ

ลองดูครับ รับรองอาการดังกล่าวหายขาดสนิท

ถ้าลองกับ Elastix ก็จะเวอร์คเหมือนกันครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: การแก้ไขปัญหาโทรเข้าการ์ด FXO ได้ยินเสียงแตก เสียงสะท้อน

โพสต์โดย chollathee » 29 พ.ย. 2012 10:54

เอ...มันจะมีผลกับ USB มั้ยน้อ ใช้ Xorcom Astribank-32 อยู่
chollathee
Gold Member

Re: การแก้ไขปัญหาโทรเข้าการ์ด FXO ได้ยินเสียงแตก เสียงสะท้อน

โพสต์โดย nuiz » 29 พ.ย. 2012 10:57

คงได้แต่เช็คคอนฟิกบน BIOS ครับ

ส่วนเทคนิค OSLEC Echo Canceller ไม่น่าจะได้เพราะมันจะมีผลเฉพาะ Asterisk Card (DAHDI) เท่านั้นครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย chollathee » 02 ธ.ค. 2012 12:30

USB Xorcom ของผม OSLEC ทำงานปกตินะครับ ทดลองปิดดูแล้ว เสียงอย่างกะอยู่ในถ้ำเลย เลยเปิดไว้เหมือนเดิม :D
chollathee
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server