อยากดึงเบอร์โทรศัพท์ที่โทรเข้ามา แสดงในเว็บแบบRealtime

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

อยากดึงเบอร์โทรศัพท์ที่โทรเข้ามา แสดงในเว็บแบบRealtime

โพสต์โดย knorinz » 25 พ.ย. 2012 15:39

สวัสดีครับ

พอดีเพิ่งศึกษา VOIP อ่ะคับ ละตอนนี้อยากเขียน เว็บ (PHP) ที่สามารถดึงเบอร์โทรศัพท์ที่โทรเข้ามาแบบ Realtime อ่ะคับ (เหมือน Call Center) เบอร์ที่ดึงขึ้นมาผมกะว่าจะเอาไปค้นหาฐานข้อมูลลูกค้าต่อ ว่าถ้ามีเบอร์นี้โทรเข้ามา ชื่ออะไร มีประวัติอะไรยังไงบ้าง

ตอนนี้ที่ติดตั้งอยู่มี Asterisk , FreePBX, Elastix อ่ะคับ แต่ยัง งงๆ มึนๆอยู่ครับ

คำถามคือ
1. ความเป็นไปได้ที่จะทำแบบที่ผมว่าในรูปแบบเว็บ PHP เป็นยังไงบ้างครับ
2. ขอ Guideline ให้หน่อยคับว่า ควรจะทำยังไงบ้าง เริ่มตรงไหนบ้าง อะไรที่เกี่ยวข้องกันบ้าง
3. อื่นๆ

ยังไงช่วยแนะแนวทางให้ด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
knorinz

Re: อยากดึงเบอร์โทรศัพท์ที่โทรเข้ามา แสดงในเว็บแบบRealtime

โพสต์โดย peeturn » 27 พ.ย. 2012 11:24

แบบนี้ที่เค้าเรียกว่า CRM หรือป่าวครับ
peeturn
Gold Member

Re: อยากดึงเบอร์โทรศัพท์ที่โทรเข้ามา แสดงในเว็บแบบRealtime

โพสต์โดย crazyken » 30 พ.ย. 2012 08:30

ง่ายที่สุดก็ใช้ vtigercrm ครับ มันจะมีโหมด PBX manager ไปเซ็คค่าตรงนั้น
อีกวิธีก็ เขียนคลริปไปจับ Event ของ elastix คล้ายๆของ vtiger
crazyken
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม