ผมเพิ่งหัดใช้ VOIP มีอุปกรณ์ ของ Linksys ขอคำแนะนำด้วยครับ

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

ผมเพิ่งหัดใช้ VOIP มีอุปกรณ์ ของ Linksys ขอคำแนะนำด้วยครับ

โพสต์โดย ouychai » 05 พ.ย. 2012 08:53

สวัสดีครับ
เนื่องจากกระผมเป็นสมาชิกใหม่ และเพิ่งหัดเล่น และทำความเข้าใจกับ VOIP และผมได้ได้มีอุปกรณ์ VOIP ของ Linksys
http://www.mouthmun.com/?page=tips4 <== ตัวนี้เลยครับ LINKSYS PHONE ADAPTER คือผมได้ทดลอง config ผ่านโทรศัพท์และทดลองผ่านหน้าเว็บไปบางส่วนแล้วนะครับ แต่ก็ยังไม่เข้าใจ และใช้งานยังไม่ได้ และผมก็มีพี่อีกคนหนึ่ง ที่เค้ามีอุปกรณ์เช่นเดียวกับผมนี้
ผมอยากจะให้ผมกับพี่ของผมใช้อุปกรณ์ตัวนี้ โทรศัพท์หากันได้ จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ อยากจะลองเล่นเป็นพื้นฐานก่อนครับ ใครมี Server ฟรีๆ ดีๆ แนะนำด้วยนะครับ
ouychai

Re: ผมเพิ่งหัดใช้ VOIP มีอุปกรณ์ ของ Linksys ขอคำแนะนำด้วยครับ

โพสต์โดย nuiz » 05 พ.ย. 2012 11:30

ว่าแต่ตอนนี้ติดปัญหาตรงไหนครับ จะได้แนะนำได้ถูก

จริงๆ pap2t นี่มันโทรหากันได้โดยไม่ต้องใช้ server นะครับ ใช้โหมด ip call โดยกดเป็นเบอร์ ip address ของอีกตัวแทนที่จะกดเบอร์โทรศัพท์ แต่วิธีนี้โทรผ่าน lan ผ่าน vpn ก็พอได้อยู่ แต่หากโทรผ่าน net ก็จะทำไม่ค่อยเวอร์คกัน ต้องใช้ความรู้ + ประสบการณ์เยอะขึ้นมาอีกนิด เพราะมันมีหลายอย่างๆเข้ามาผสมๆกันทั้ง network + adsl router + firewall + ...

เอาแบบง่ายสุดเลยที่เน้นโทรหากันให้ได้ก่อน เริ่มจากหา sip server ก่อนครับ เอาให้มันอยู่ใน internet เลย แล้วใช้งานผ่านเน็ตเอา แต่ตอนนี้แทบทุกผู้ให้บริการจะเก็บตังค่าบริการกันหมดแล้ว โทรหากันฟรีก็จริงแต่ต้องเสียค่าบริการรายเดือนด้วย แต่คุ้นๆว่ายังมี true nettalk ที่ยังเปิด account ให้ฟรีอยู่ ลองสมัครกับทางเว็บเขาดูครับ http://www.truenettalk.com

พอสมัครก็จะได้ username/password มา พร้อม ip server ก็เอามาคอนฟิกใส่ใน pap2t ครับ อยู่ในหน้า line1 หรือ line2 ก็ได้ จากนั้นพอรีจิสเตอร์ได้แล้วก็ลองโทรหากันดู

ถ้าหา server ฟรีไม่ได้จริงๆ รบกวนแจ้งเมล์มาที่ iamaladin@gmail.com ครับ ผมมี public sip server ของผมเองอยู่ เทสกับของผมก็ได้

ข้อมูลเกี่ยวกับ voip ก็หาในเว็บนี้ก็ได้ครับ แต่ข้อมูลมันเริ่มเยอะแล้ว ต้องค่อยๆเปิดหาทีละบทความครับ

ขอบคุณครับ

คุณหนุ่ย
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ผมเพิ่งหัดใช้ VOIP มีอุปกรณ์ ของ Linksys ขอคำแนะนำด้วยครับ

โพสต์โดย ouychai » 06 พ.ย. 2012 05:58

ขอบพระคุณมากครับ คุณหนุ่ย ผมเองสมัคร ไปเรียบร้อยแล้วครับ เดี๋ยวผมรอให้พี่อีกคนเค้าสมัคร แล้วมาลองเล่นกันดู เค้าให้อายุการสมัคร 3 วัน แล้วฟรี 30 นาที ครับ :D
ouychai

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม