เทคนิคการคอนฟิก Zabbix 2.0.2 - มอนิเตอร์ตัวเอง

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

เทคนิคการคอนฟิก Zabbix 2.0.2 - มอนิเตอร์ตัวเอง

โพสต์โดย nuiz » 05 ต.ค. 2012 11:00

หลังจากล๊อกอินเข้าเว็บ Zabbix Admin แล้ว เราจะเห็นว่ามีเมนูเยอะแยะไปหมด จะเริ่มต้นตรงไหนดีหล่ะ (55+) เอาแบบเบสิคที่สุดเลยนะครับ เริ่มจากง่ายๆเลย ผมจะมอนิเตอร์ Server ตัวที่ติดตั้ง Zabbix Server นี่แหล่ะ ซึ่งเขาทำไว้ให้แล้วเราแค่มา Enable เท่านั้นเองครับ ง่ายมาก มาดูกันครับว่ามีวิธีการอย่างไร

1. เข้าเมนูตามนี้
Configuration -> Hosts
ดูตรงด้านขวามือ Group เลือก Zabbix server ครับ (ไม่งั้นอาจจะมองไม่เห็น Zabbix server)

รูปภาพ

2. Enable มอนิเตอร์
จะเห็น Name = Zabbix server ซึ่งคอลัมน์ Status เป็น Not monitored อยู่

รูปภาพ

คลิ๊กให้มันกลายเป็น Monitored

รูปภาพ

แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ แล้ว Zabbix ก็จะเริ่มเก็บข้อมูลในเครื่อง เช่น CPU Process RAM Harddisk และอื่นๆอีกมากมายบันทึกไว้เป็นกราฟ

3. แท็ป Map
เอาไว้สร้าง Map ของเน็ตเวอร์คครับ โปรแกรมสร้างไว้ให้แล้ว 1 Map มีชื่อว่า Local Network ข้างในมี Zabbix Server ลองคลิ๊ก Edit ดูข้อมูลข้างใน เปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนรูปไอคอน เปลี่ยนขนาดไอคอนก็ได้

4. แท๊ป Screen
เอาไว้ดู Map และกราฟต่างๆที่เราสร้างไว้ คลิ๊กที่ชื่อ หน้าเว็บจะ Refresh เอง

รูปภาพ

ในรูปตัวอย่างจะมีช่องว่างนิดนึง อันนั้นเกิดจากที่ผมไปคลิ๊กไม่มอนิเตอร์ครับ (Not monitored) ไม่ได้เกิดจากโปรแกรมทำงานผิดพลาด

ก็ประมาณนี้ครับ สำหรับการใช้ Zabbix มอนิเตอร์เครื่องที่มันติดตั้งอยู่

บทความที่เกี่ยวข้อง
เทคนิคการติดตั้งโปรแกรม Zabbix 2.0.2 บน CentOS
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System