แนะนำแผงวงจรป้องกันไฟ Surge เข้ามาในระบบโทรศัพท์ แบบยึด Rack

ตัวแทนจำหน่ายสินค้าวีโอพีในในประเทศไทย

Moderator: jubjang

กฎการใช้บอร์ด
โพสต์สินค้าที่มีจำหน่ายได้เลยครับ แต่ขอเฉพาะที่เกี่ยวกับวีโอไอพีนะครับ

แนะนำแผงวงจรป้องกันไฟ Surge เข้ามาในระบบโทรศัพท์ แบบยึด Rack

โพสต์โดย nuiz » 31 ส.ค. 2012 13:29

มีอุปกรณ์ใหม่ๆมาแนะนำครับ จริงๆแล้วมันก็ไม่ได้ใหม่สักเท่าไหร่ แต่ใหม่ในเว็บไซต์นี้ อุปกรณ์ตัวนี้เรียกว่า Telephone Surge Protector ครับ

มันเป็นอุปกรณ์ป้องกันฟ้าฝ่าเข้ามาในอุปกรณ์ FXS/FXO ที่เราๆท่านๆใช้กันอยู่ครับ ตัวนี้พิเศษตรงที่ว่าสามรถติดตั้งยึดติดกับตู้ Rack ได้เลย มองแล้วไม่เกะกะ แถมสวยงามอีกต่างหาก ใช้ป้องกันฟ้าฝ่าหรือแรงดันไฟสูงซึ่งลิ้งค์เข้ามาตามสายโทรศัพท์ มันช่วยลดความเสียหายที่จะเกิดแก่ FXS/FXO Card, VoIP Gateway (FXS/FXO) ของเราได้ครับ ใช้กับตู้สาขา PBX ก็ได้นะครับ

ตัวนี้มี 24 พอร์ตครับ ขาเข้าเป็นพอร์ต RJ-45 แต่ไม่ใช่ LAN นะครับ เขาใช้ RJ-45 เพราะต้องการประหยัดพื้นที่เพราะ RJ-45 แค่ 1 พอร์ต สามารถกระจายออกเป็น RJ-11 พอร์ตโทรศัพท์ได้ถึง 4 พอร์ต ส่วนด้านขาออกเป็น RJ-11 ครับ ตัวเมีย เอาหัว RJ-11 ตัวผู้มาเสียบได้เลย

พอร์ตขาเข้า เราอาจจะเอาไปต่อกับสายโทรศัพท์ TOT/TRUE/TT&T หรือ Extension ของตู้สาขา หรือ CO Line ของตู้สาขาก็ได้

** สำคัญครับ... ถ้าจะให้ผลป้องกันดีที่สุด ต้องต่อสาย Ground ให้มันด้วยนะครับ และควรจะเป็น Ground จริงๆ ไม่ใช่ Ground หลอกๆ (กราวด์หลอกๆคือกราวด์ที่ต่อไม่ถึงดิน ไม่มีเส้นทางให้ไฟ Surge ไหลลงดิน และ Ground ที่ว่าไม่จำเป็นต้องดีเยี่ยม ลงทุนทำแพงๆ ขอแค่ให้มันมีเส้นทางให้ไฟ Surge ไหลลงดินได้สะดวกเวลามันมาเยี่ยม) **

** ดูบทความเกี่ยวกับการป้องกัน FXS/FXO ได้จากบทความนี้ครับ เทคนิคการป้องกัน FXS/FXO เวลาฟ้าผ่าอย่างง่ายๆแต่ให้ผลดี **

** ขอคอนเฟิร์มว่าเมื่อต่อ Surge Protector แล้วไม่ได้ทำให้คุณภาพเสียงด้อยลงไปแต่อย่างใด เสียงยังดีเหมือนเดิมครับ **

มาดูรูปร่างหน้าตาของเจ้า Telephone Surge Protector กันครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปนี้เป็นการต่อใช้งาน Telephone Surge Protector ตัวนี้ครับ โดยต่อคั่นระหว่างสายโทรศัพท์จาก True กับ FXO VoIP Gateway โดยในรูปยังไม่ได้ต่อสาย Ground ครับเพราะต่อเทสที่ออฟฟิศของลูกค้าท่านหนึ่ง

รูปภาพ

ขอขอบคุณเว็บไซต์ http://www.buyasteriskcard.com ที่เอื้อเฟื้ออุปกรณ์ให้ถ่ายรูปครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง
เทคนิคการป้องกัน FXS/FXO เวลามีไฟ Surge เข้ามา
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง ตัวแทนจำหน่ายสินค้า