วิธีอัพเกรด Firmware ของ Grandstream HT-496

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

วิธีอัพเกรด Firmware ของ Grandstream HT-496

โพสต์โดย nuiz » 20 มี.ค. 2012 09:47

สำหรับท่านที่มีตัว ATA Grandstream HT-496 (2 FXS + 1 LAN + 1 WAN) และอยากจะอัพเกรดเฟิร์มแวร์ให้เป็นเวอร์ชั่น 1.0.3.96 มาดึงเอาจากเซอร์เวอร์ voip4share.com นี้ก็ได้นะครับผมอัพโหลดเฟิร์มแวร์ไว้ให้แล้ว วิธีการมีดังนี้

** HT-496 อัพเกรดเฟิร์มแวร์ได้ 2 วิธีคือ ดึงมาจาก TFTP หรือ HTTP เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง อาจจะดาวน์โหลดเฟิร์มแวร์แล้วอัพโหลดใส่ Web Server หรือ TFTP Server ของเราเองก็ได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องดึงจากเว็บนี้ก็ได้ **

1. เข้าหน้าเว็บ HT-496 คลิ๊ก STATUS ดูเฟิร์มแวร์ปัจจุบันก่อน
2. คลิ๊ก ADVANCED SETTINGS ดูตรง Firmware Upgrade and Provisioning
Upgrade Via = HTTP
Firmware Server Path = ใส่ข้อมูลตามรูป

รูปภาพ

3. คลิ๊ก Update และตามด้วย Reboot

จากนั้น HT-496 จะรีบู๊ตและอัพเกรด Firmware รอประมาณ 1 นาทีครับ แล้วลองเข้าหน้าเว็บดู

รูปภาพ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม