asterisk ไม่รันเองตอนบู๊ตเครื่อง

Asterisk Opensource IP Pbx

asterisk ไม่รันเองตอนบู๊ตเครื่อง

โพสต์โดย rookie » 01 ม.ค. 2010 23:43

รบกวนด้วยครับพอดีว่าผมเองก็พึ่งศึกษาlinux + Asterisk ตอนนี้ผมสามารถติดตั้งได้แล้วครับแต่ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรให้ Asterisk รันอัตโนมัติทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ os ที่ใช้คือ Centos 5.4 ครับ

ขอบคุณครับ
rookie
Silver Member

Re: asterisk ไม่รันเองตอนบู๊ตเครื่อง

โพสต์โดย voip4share » 03 ม.ค. 2010 09:49

ไม่ทราบว่าติดตั้ง centos แล้วก็ลง asterisk เองใช่มั๊ยครับ ตอนที่สั่ง start ด้วย command line ก็รันได้ตามปกติใช่มั๊ยครับ

ผมมีข้อแนะนำดังนี้
วิธีที่ 1
ตอนที่เราติดตั้ง asterisk แล้วใช้คำสั่ง make install อ่ะครับ มันจะมีไฟล์นึงชื่อ asterisk อยู่ที่ /etc/init.d/ ไฟล์นี้เอาไว้รัน asterisk ให้เป็น service ครับ วิธีการมีดังนี้ ทีละคำสั่งนะครับ
cd /etc/init.d
chmod 755 asterisk
chkconfig --level 35 asterisk on
service asterisk start

ในไฟล์ /etc/init.d/asterisk จะมีสองบรรทัดที่บอกว่าเราจะรัน asterisk ด้วย user และ group อะไร ดีฟอลท์จะเป็น root และ root ครับ

วิธีที่ 2 เพิ่มในไฟล์ /etc/rc.d/rc.local
คือเอาคำสั่งที่เราใช้รัน asterisk ไปไว้ในไฟล์ /etc/rc.d/rc.local ทีนี้ก็จะรันทุกครั้งที่เปิดเครื่อง

ลองดูครับ ถ้ายังติดปัญหาอยู่ โพสมาใหม่นะครับ

เทคนิคการติดตั้ง Asterisk 16.x + DAHDI 2.11.1 บน CentOS 7
เทคนิคการติดตั้ง Asterisk 15.x + DAHDI 2.11.1 บน CentOS 7
voip4share
Administrator

Re: asterisk ไม่รันเองตอนบู๊ตเครื่อง

โพสต์โดย rookie » 03 ม.ค. 2010 19:30

ขอบคุณครับ จันทร์นี้จะลองดูครับผม อ้อ อีกบทความที่ผมชอบมากๆเลยคือ การติดตั้ง 0pensip ครับ จะรออ่านบทความของคุณนะครับมาที่นี่ได้อะไรเยอะมากๆมากครับ ผมรู้สึกว่าขั้นตอนการเขียนบทความเป็นขั้นตอนดีครับอ่านแล้วเข้าใจง่ายเหมาะกะมือใหม่ (แบบผม :lol: ) ยังไงก็ฝากตัวด้วยนะครับสำหรับเวปดีๆแบบนี้

ขอบคุณครับ
rookie
Silver Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server