วิธีอัพเกรด Elastix

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

วิธีอัพเกรด Elastix

โพสต์โดย voip4share » 27 ธ.ค. 2009 11:13

ถ้าอยากมี Elastix เวอร์ชั่นล่าสุด เพิ่มความสามารถใหม่ หรือแก้ไข Bug แล้วหล่ะก็ เราต้องอัพเดท Elastix บ่อยๆครับซึ่งจะอัพเดททุกโปรแกรมที่มีอยู่ในเครื่อง ทั้ง CentOS Linux, Asterisk, freePBX, Elastix, PHP, MySQL, Apache ถ้ามีเวอร์ชั่นใหม่ให้อัพเดทนะครับ ถ้าไม่มีเวอร์ชั่นใหม่มันก็จะไม่ทำอะไร

วิธีการอัพเดท

ผมจะแนะนำวิธีที่ชัวๆเลยนะครับ อัพเดทได้จริงๆ

1. รีโมทเข้าไปที่ Elastix โดยอาจจะผ่านคอนโซลคีย์บอร์ดหรือว่าใช้โปรแกรม PuTTY ก็ได้

2. พิมพ์คำสั่ง
โค้ด: เลือกทั้งหมด
yum -y update

หรือไม่ก็คำสั่ง
yum update elastix

แล้วกด Enter

3. Elastix จะเข้าไปเช็คข้อมูลในเซอร์เวอร์หลัก repo.elastix.org ว่ามีอะไรอัพเดทบ้าง ถ้ามีอัพเดทมันก็จะดาวน์โหลดมาและติดตั้งให้พร้อมเลย ลองดูชื่อโปรแกรมที่กำลังอัพเดทดูครับ

Updating Elastix
elastix-update-small.png (182.66 KiB) เปิดดู 3325 ครั้ง

4. ถ้าอัพเดทเสร็จแล้ว ควรจะพิมพ์คำสั่งนี้ด้วยครับ amportal resatrt เพื่อรีสตาร์ท Asterisk และโปรแกรมอื่นๆที่เกี่ยวข้อง
amportal restart

หรือถ้าสะดวกที่จะรีสตาร์ทเครื่อง ใช้คำสั่งนี้ก็ได้
reboot
voip4share
Administrator

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software