สอบถามเรื่อง Asterisk โทรออกโดยใช้ user account แทนเบอร์โทร

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

สอบถามเรื่อง Asterisk โทรออกโดยใช้ user account แทนเบอร์โทร

โพสต์โดย kwang » 27 ก.ย. 2011 15:43

มือใหม่ค่ะ
ตอนนี้ลง AsteriskNow แล้วลอง set ค่าให้ติดต่อผ่าน softphone ได้แล้วคะ
แต่อยากทราบว่า Asterisk สามารถกำหนดค่า username/password เป็นค่าที่ใช้ในการโทรออกเลยได้ไหมคะ (คล้ายๆกับ Skype ที่ใช้ user account แทนเบอร์โทรในการติดต่อ)

ขอบคุณค่ะ
kwang
Bronz Member

Re: สอบถามเรื่อง Asterisk โทรออกโดยใช้ user account แทนเบอร์โทร

โพสต์โดย khag771 » 27 ก.ย. 2011 17:37

มารอฟังคำตอบด้วยคนครับ อยากทำเหมือนกัน :D :mrgreen:
khag771
Silver Member

Re: สอบถามเรื่อง Asterisk โทรออกโดยใช้ user account แทนเบอร์โทร

โพสต์โดย mr_manop » 27 ก.ย. 2011 21:17

ใช้ aliases ครับ. โทรโดย. name@domain.com
mr_manop

โพสต์โดย nuiz » 27 ก.ย. 2011 22:07

asterisk รองรับการรีจิสด้วยชื่อ และเบอร์ นะครับ เช่น user=nuiz password=nuiz1234 แต่เวลาโทรจะทำยังไง เพราะ softphone, ip phone, gateway กดปุ่มตัวเลขมันก็กลายเป็นตัวเลข ไม่ใช่ตัวหนังสือ ต้องหาตัวที่มันกดตัวหนังสือได้ หรือไม่ก็สงสัยต้องเมมเบอร์ไว้เหมือนกับเมมเบอร์ในมือถือหน่ะครับ

อีกวิธีคือ "หา" หรือ "ทำ" โปรแกรม client ขึ้นมาใหม่ให้มันลิสต์โชว์ account ที่รีจิสเตอร์อยู่ (เหมือนกับที่โชว์ใน skype/msn) เวลาจะโทรก็ double click ที่ชื่อ

ฉากหน้าที่เราเห็นเป็นชื่อ เบื้องหลังอาจจะเป็นเบอร์ก็ได้ ไม่ว่าจะเป็น skype หรือ msn

** ผมเห็นมีโปรแกรมหนึ่ง จำชื่อไม่ได้ เป็น SIP+Chat Client มันทำได้ทั้งโทรและ Chat **

เป็นไอเดียครับ ไม่เคยลองทำ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย kwang » 30 ก.ย. 2011 11:07

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

ถามเพิ่มเติมนิดนึงคะ
ตอนนี้ลองสร้าง SIP account ที่ต้อง call ด้วย ชื่อ แทนเบอร์โทร เรียบร้อยแล้ว (ตามที่แนะนำมา + ศึกษาจากเทคบุค)
แต่ยังไม่ได้ทำตัว Client เราสามารถทดสอบใน Asterisk CLI ได้ไหมคะ หรือมีโปรแกรมไหนแนะนำบ้างคะ
หมายถึงทดสอบการโทรโดยเรียกผ่านชื่อที่เราสร้างดูอะคะ (อย่างถ้าเป็นเบอร์เราก็ทดสอบผ่าน softphone ได้ว่าค่าที่เรา set ไว้มันติดต่อได้)

ขอบคุณค่ะ
kwang

โพสต์โดย kwang » 30 ก.ย. 2011 11:51

เพิ่มเติมคะ

บังเอินไปเห็นบางเวปใช้คำสั่งใน Asterisk CLI แบบนี้คะ

Dial 200@<context>

แต่ลองใช้ตามมันใช้ไม่ได้อะคะ ^^'''

(ถ้าถามซ้ำก็ขออภัยนะคะ ^^)
kwang

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม