การใช้งาน Announcements

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

โพสต์โดย jubjang » 23 ธ.ค. 2009 00:39

Announcements คือการแจ้งข้อมูลต่างๆที่ต้องการให้ยูสเซอร์รู้ เป็นการแจ้งด้วยไฟล์เสียงที่ได้บันทึกไว้ก่อนหน้านี้แล้ว โดยอาจจะเล่นไฟล์เสียงก่อนที่จะกดเบอร์ หรือเล่นหลังจากที่กดเบอร์แล้วก็ได้ ตัวอย่างของไฟล์เสียงส่วนใหญ่คือคำประกาศยินดีต้อนรับ หรือบอกชื่อบริษัท บอกชื่อแผนก บอกว่ามีออปชั่นอะไรให้กดบ้างในระบบคอลเซ็นเตอร์ หรือบอกขอบคุณที่กด เป็นต้น ขณะเล่นไฟล์เสียงใน Announcements นี้เราสามารถขัดจังหวะการเล่นเสียงได้หรือจะรอให้เล่นจบก่อนก่อนก็ได้ หรือสามารถกดปุ่มเพื่อฟังซ้ำได้ จากนั้นจึงจะทำงานขั้นต่อไป ปกติจะใช้ Announcements คู่กับ IVR หน้าตาของหน้าคอนฟิก Announcements เป็นดังรูป

Elastix Announcements
announcement-main-small.png (54.74 KiB) เปิดดู 5977 ครั้ง

Description ตั้งชื่อ
Recording เลือกไฟล์เสียง อัพโหลดเข้าเซอร์เวอร์ด้วยเมนู System Recording viewtopic.php?f=28&t=111
Repeat เลือกปุ่มที่เมื่อกดจะเล่นเสียงซ้ำ ปุ่ม 0-9, * และ # (สมมติว่าจะใช้เครื่องหมาย * ก็อย่าลืมอัดเสียงต่อท้ายว่า ฟังซ้ำกดเครื่องหมาย * ด้วยนะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวคนโทรเข้ามาจะไม่รู้)
Allow Skip ถ้าเลือก ยูสเซอร์สามารถกดปุ่มเลือกตัวเลือกได้ทันทีที่ได้ยินโดยไม่ต้องรอให้เล่นเสียงจบ
Return to IVR ถ้าเลือกและ Announcement นี้ส่งมาจาก IVR ก็จะส่งย้อนกลับไปที่ IVR ที่ส่งมา (ส่งมาจาก IVR และส่งกลับไป IVR)
Don't Answer Channel ถ้าเลือก Elastix จะไม่ตอบรับสาย หมายถึงเล่นไฟล์เสียงโดยที่ไม่ได้ส่ง Answer กลับไปยังจุดที่เรียกมา ถ้าหวังว่าจะให้ออปชั่นนี้เพื่อไม่ให้คนที่โทรเข้ามาเสียเงินหล่ะก็ ดูขั้นตอนก่อนหน้าที่จะมาถึง Announcements นี้ด้วยนะครับว่ารับสายคนโทรเข้ามาหรือยัง ถ้ารับสายแล้วแสดงว่าคนโทรเข้าก็เสียเงินแล้ว
Destination after playback เลือกปลายทางที่จะให้ Elastix ไปทำเมื่อเล่นไฟล์เสียงจบแล้ว
jubjang
Gold Member

Re: การใช้งาน Announcements

โพสต์โดย voip4share » 27 ธ.ค. 2009 01:02

อย่าจำผิดนะครับระหว่าง Announcements กับ Announcement

Annnouncements คือโมดูลหนึ่งใน Elastix ครับ (ที่จริงต้องบอกว่าเป็นโมดูลใน freePBX) แต่ Announcement เป็นไฟเสียงที่อัพโหลดเข้าสู่เซอร์เวอร์ด้วยเมนู System Recordings เป็นไฟล์เดี่ยวๆไม่มีอะไรเป็นพิเศษ

Announcements เมื่อสร้างขึ้นมาจะปรากฏอยู่ในรายชื่อ Destination ดังรูป

Announcements
announcement-as-destination.png (15.96 KiB) เปิดดู 5977 ครั้ง

Announcement มีอยู่ในหลายๆฟีเจอร์บน Elastix เช่น

1. IVR
Announcement and IVR
announcement-ivr-small.png (37.15 KiB) เปิดดู 5977 ครั้ง

2. Queues
Announcement and Queue
announcement-queue-small.png (29.58 KiB) เปิดดู 5977 ครั้ง

3. Ring Groups
Announcement and Ring Groups
announcement-ring-group-small.png (30.6 KiB) เปิดดู 5977 ครั้ง
voip4share
Administrator

โพสต์โดย voip4share » 27 ธ.ค. 2009 01:21

ตัวอย่างการเซ็ต Announcement

สมมติว่าผมจะสร้าง Announcement เพื่อใช้กับ IVR นะครับ โดยเมื่อมีคนโทรเข้ามายังเบอร์ที่ผมตั้งไว้ผมจะเรียก IVR ขึ้นมาทำงาน เมื่อเริ่มต้น IVR ผมจะเรียกใช้ Announcement ที่ผมกำลังจะสร้างนี้ ผมจะตั้งชื่อมันว่า greeting เสียงที่ผมจะเล่นคือ "สวัสดีค่ะที่นี่บริษัทวีโอไอพีฟอร์แชร์ เทคโนโลยี จำกัด กรุณากดหมายเลขที่ต้องการติดต่อ กด 1 เพื่อติดต่อฝ่ายขาย กด 2 เพื่อติดต่อฝ่ายบัญชี หรือกด 0 เพื่อติดต่อโอเปอร์เรเตอร์ กด * เพื่อฟังซ้ำค่ะ" ผมอัดเสียงเสร็จแล้วก็อัพโหลดเข้า Elastix ทางเมนู System Recording viewtopic.php?f=28&t=111 ตั้งชื่อไฟล์เสียงเป็น Menu_001

Configuring Announcement
announcement-setup-small.png (55.15 KiB) เปิดดู 5977 ครั้ง

สังเกตุว่าผมเลือก Return to IVR แต่ที่ Destination after playback ผมไม่ได้เลือกอะไรเลย เพราะผมต้องการให้เล่นจบแล้ว ย้อนกลับไปยัง IVR รอให้คนโทรเข้ามากดเบอร์ต่อหรือกด 0 หาโอเปอเรเตอร์

Note! ที่ผมยกตัวอย่างมานี้เป็นตัวอย่างการเรียก Announcement ก่อนที่จะกดเบอร์ต่อ
voip4share

โพสต์โดย voip4share » 27 ธ.ค. 2009 01:33

ตัวอย่างการเซ็ต Announcement อีกแบบหนึ่ง

ผมจะยกตัวอย่างการเซ็ต Announcement อีกแบบหนึ่ง ซึ่งให้เล่นไฟล์เสียงหลังจากที่ยูสเซอร์กดเบอร์ต่อภายในแล้ว เมื่อเล่นเสร็จก็จะโอนสายไปยังเบอร์ภายใน โดยจะต่อเนื่องจากตัวอย่างแรกนะครับ เมื่อยูสเซอร์กด 1 เพื่อติดต่อฝ่ายขาย ก่อนที่จะโอนสายไปให้ฝ่ายขายจะให้มี Announcements ว่า "กรุณาถือสายรอสักครู่ค่ะ กำลังโอนสายไปที่ฝ่ายขาย"
- ผมสร้าง Announcements ตั้งชื่อว่า to-sales
- ผมอัดเสียง "กรุณาถือสายรอสักครู่ค่ะ กำลังโอนสายไปที่ฝ่ายขาย" อัพโหลดเข้า Elastix แล้วตั้งชื่อไฟล์เป็น Menu_002
- แต่เนื่องจากเบอร์ Extension ของฝ่ายขายมีประมาณ 4 เบอร์ ผมจึงจับเข้ามาอยู่ใน Ring Groups (ดูรายละเอียด Ring Groups ที่กระทู้นี้ viewtopic.php?f=28&t=89)
ดังนั้น Announcements จึงมีรายละเอียดดังรูปครับ

Announcements Before Transfer to Desination
announcement-before-ring-group-small.png (52 KiB) เปิดดู 5977 ครั้ง

จากนั้นที่เมนู IVR เมื่อมีการกด 1 ผมก็เซ็ตให้เรียก Annnouncements "to-sales" ขึ้นมาทำงานดังรูป

IVR Dial 1 To Call "To-Sales" Announcements
announcements-ivr-to-sales-small.png (37.62 KiB) เปิดดู 5977 ครั้ง

ดูรายละเอียดเกี่ยวกับ IVR ที่กระทู้นี้นะครับ viewtopic.php?f=28&t=152 รับรองกระจ่างเลย

ถ้ายังงงๆ ให้เริ่มลำดับการทำงานจากเมนู IVR รูปล่างนะครับ เมื่อมีคนกด 1 ก็จะไปเรียก Announcements ชื่อ "to-sales" ขึ้นมาทำงาน ซึ่งก็จะลิ้งค์ไปรูปบน ซึ่งจะเล่นไฟล์เสียง Menu_002 ก่อน เล่นเสร็จก็จะส่งไปยัง Call Groups ของฝ่ายขาย
voip4share

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software