ขอคำปรึกษาเรื่องการกดตัดเพื่อโทรออกครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ขอคำปรึกษาเรื่องการกดตัดเพื่อโทรออกครับ

โพสต์โดย zip » 18 ก.ค. 2011 17:50

คือผมต้องการให้ทุก extension กดตัด 9 เพื่อโทรออก
แต่ว่า แต่ล่ะ extention จะโทรออกผ่าน zap trunk คนล่ะ trunk กันนะครับ เช่น

extension 101 กด 9 ก็จะโทรออกโดยใช้ zap trunk 1
extension 102 กด 9 ก็จะโทรออกโดยใช้ zap trunk 2

ประมาณนี้นะครับ

ใช้ Elastix 2.0 ครับ
โทรออกผ่านการ์ด 4 พอท 4 คู่สายครับ
extension 4 เบอร์ ใช้ solfphone ในการโทรครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
zip
Gold Member

Re: ขอคำปรึกษาเรื่องการกดตัดเพื่อโทรออกครับ

โพสต์โดย nuiz » 18 ก.ค. 2011 20:59

ใช้เทคนิคเช็คเบอร์ callerid (เบอร์ extension) ในการเลือก Trunk โทรออกครับ
ตรง outound routes ปกติเราใส่แบบนี้
9|X.
ก็ใส่แบบนี้แทน
9|X./101
ซึ่งก็จะทำให้เฉพาะเบอร์ extension 101 เท่านั้นที่โทรออก trunk ที่เลือกไว้ได้

รายละเอียดค้นดูจากบทความเก่าๆนะคับ ผมเคยเขียนไว้อยู่ น่าจะหัวข้อเกี่ยวกับ เทคนิคการใช้ CallerID เลือก Trunk โทรออก
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ขอคำปรึกษาเรื่องการกดตัดเพื่อโทรออกครับ

โพสต์โดย smuchcha » 19 ก.ค. 2011 08:47

เรียนคุณ nuiz

สอบถามเพิ่มเติมครับ
ผมนำ asterisk ใส่ การ์ด fxo แล้วนำไปต่อกับตู้ PBX ครับ เวลาโทรออกอยากให้มันได้ tone จากตู้ PBX ก่อนที่จะกดเบอร์นะครับ
เช่น กดตัด 9 แล้วได้ dial tone จาก ตู้ PBX จากนั้น user กดก็ตัด 9 อีกครั้ง เพื่อโทรออกไปยัง PSTN / Mobile ผ่านทางตู้ PBX นะครับ
ไม่ทราบว่าจะต้องเขียน outbound อย่างไรครับ
smuchcha
Silver Member

โพสต์โดย nuiz » 19 ก.ค. 2011 09:27

รบกวนตั้งเป็นกระทู้ใหม่นะครับ เพราะคำถามนี้ไม่ค่อยจะแม็ตซ์กับคำถามแรกของกระทู้ คือผมอยากให้ข้อมูลมันเป็นสัดส่วน ไม่ปนกัน เวลาท่านอื่นค้นหามันจะได้เจอง่ายๆหน่อย

คำถามของคุณ ผมเขียนบทความให้แล้วเมื่อกี้ ลองอ่านแล้วก็ปรับๆดูครับ น่าจะช่วยได้ เทคนิคการโทรออกผ่านตู้สาขา PABX
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย zip » 19 ก.ค. 2011 10:23

ลองตั้งที่ outbound ในช่อง Dial pattern ตามที่แนะนำแล้ว มันไม่ได้นะครับ

มันขึ้นแจ้งว่า Dial pattern is invalid นะครับ

ขอบคุณมากครับ
zip
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 19 ก.ค. 2011 12:34

ก๊อบหน้าคอนฟิกมาหน่อยครับ พอดีว่าถ้าเราอัพเกรด FreePBX ไปแล้ว หน้าตาใน Elastix จะไม่เหมือนกัน เครื่องผมยังไม่ได้อัพเกรด FreePBX เลย หน้าตาเดิมๆที่มีมากับ Elastix 2.0
nuiz

โพสต์โดย zip » 19 ก.ค. 2011 13:08

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ตอนนี้ได้แล้วครับ ผมไปคอนฟิกผิดเหน้าครับ

จริงๆแล้วต้องไปคอนฟิกในส่วน outbound routes ใน Free PBX

แต่ผมกลับไปคอนฟิกในส่วน ของ outbound routes ใน PBX

มันก็แจ้งว่า Dial pattern is invalid นะครับ

zip
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software