ถามผู้รู้เรื่องพฤติกรรมการเลือก trunk ในการโของ elastix ครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ถามผู้รู้เรื่องพฤติกรรมการเลือก trunk ในการโของ elastix ครับ

โพสต์โดย TTT » 07 ก.ค. 2011 16:10

ตอนนี้ผมใช้ elastix 2 เครื่องคือ version 1.6 และ 2.0 อยากถามผู้รู้เรื่องพฤติกรรมการเลือกหา trunk ว่างเพื่อโทรออกของ elastix เมื่อจากผมสร้าง Outbound Route ให้เรียงลำดับ แต่ดูจาก report status เหมือนว่า random จึงมีปัญหาการจัดลำดับ trunk อยุ่ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
TTT

Re: ถามผู้รู้เรื่องพฤติกรรมการเลือก trunk ในการโของ elastix ครับ

โพสต์โดย nuiz » 10 ก.ค. 2011 09:40

มันจะเลือก trunk ตามลำดับที่เราเซ็ตไว้นะครับ เว้นแต่ว่า trunk ลำดับแรกมันส่งไม่ออก มันก็เลือกลำดับ 2, 3, ... แทน

ต้องเช็คว่า trunk ลำดับ 1 มันโทรได้จริงๆ ถ้าเช็คแค่ว่างเฉยๆ เวลาโทรไปทาง provider อาจจะ reject กลับมาก็ได้ ทำให้ใช้ trunk 2 แทน ประมาณนี้ครับ

ใช้ SIP Trunk ป่าวครับ อาการแบบนี้เจอบ่อยกับ TOT Netcall ครับ ไม่รู้เป็นอะไร โทรซ้ำอีกทีก็ได้ แต่ก็ไม่ได้เป็นทุกครั้ง อาการคือโทรไปแล้วได้ 403 Forbidden กลับมา ขนาดไม่ได้มีคนอื่นใช้เลยนะ ผมใช้คนเดียว ผมรู้แอ๊คเค๊าท์คนเดียวด้วยไม่ได้บอกใคร
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software